Announcement

Collapse
No announcement yet.

Share Folder แล้วกำหนดให้เฉพาะบางคนเข้าดูได้ ทำกันไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Share Folder แล้วกำหนดให้เฉพาะบางคนเข้าดูได้ ทำกันไงครับ

คือ Share Folder ไว้แล้วครับ
    แล้วจะทำอย่างไงให้บางคนเท่านั้นที่เปิดดูได้ และไม่ต้องถาม ระหัสผ่านด้วย
    ลองแล้วไม่ได้ซักที ช่วยหน่อยนะครับ

ถามตั้งนานมะมีใครตอบเลย

Overcock Zone นี่ Clock กันอย่างเดียว

อย่างอื่นไม่รู้เรื่องกันเลยนะ

Comment

มาช่วยดันครับ ก็อยากจะรู้..
      ปรกติถ้าแชร์ไว้ทุกเครื่องจะเข้ามาได้หมด..
      ทีนี่เรายกเลิกการแชร์โฟลเดอร์หรือไดรว์ เวลาที่เราจะเข้าไปยังเครื่องนั้นมันก็จะถามหา user กับ pass.. ที่เจอมันเป็นอย่างนี้.. ผมไม่ค่อยมีเวลาก็ยังไม่ได้ลองพยายาม... ก็มาช่วยดันครับจะได้รู้ด้วย..

Comment

Originally posted by นานาจิตตัง View Post
        ถามตั้งนานมะมีใครตอบเลย

Overcock Zone นี่ Clock กันอย่างเดียว

อย่างอื่นไม่รู้เรื่องกันเลยนะ

กวนประสาทอย่างนี้คงมีคนอยากตอบให้หรอกนะ

แล้วหมวดนี้เขาให้โพส ทิป ไม่ได้ให้มาถาม

บอร์ดนี้ยังดี แค่ปล่อย หรือไม่ก็ย้ายไปหมวดที่ตรง

ถ้าเจอบอร์ดแบบเขี้ยวเขาลบทิ้งเลยจะบอกให้

อ้อ ถ้าจะโพส กรุณาไปโพสที่ห้อง software

หวังว่าจะเข้าใจนะ อายุก็ไม่ใช่น้อยๆแล้ว

ตอบให้เดี๋ยวหาว่าไร้น้ำใจ

ถ้าจะให้เป็นคนๆ ก็ลบ everyone ออกซะ

แล้วจัดการ add เป็นส่วนๆ หรือ คนๆไป

แล้วกำหนดสิทธิ์ให้เขาเป็นแบบใหน แค่อ่าน หรือ modify ได้ หรือ full control ก็ว่าไป

Comment

ถ้าหากเป็น win server 2003 สามารถกำหนดค่า permission ของแต่ละโฟร์เดอร์ที่แชร์ได้ครับ ว่าต้องการให้สิทธิในการเช้ข้อมูลของคุณได้มากเพียงใด
          หากเป็น winxp ถ้าอยู่ในระบบเน็ตเวิคแล้ว ขอแนะนำให้ควรตั้ง user และ password ทุกครั้งครับ จะทำให้เครื่องอื่นที่เข้ามาดูข้อมูลที่เราแชร์ไว้จะต้องใส่ user และ password ทุกครั้งไม่ว่าจะเป็น folder ใดก็ตาม และสามารถกำหนดสิทธิการเข้าใช้ข้อมูลได้เช่น win 2003
          ข้อมูลเพิ่มเติมรอท่านผู้รู้ท่านอื่นเข้ามาแนะนำนะครับ

Comment

ครับพอดีผมเองก็มีปัญหากับเรื่องนี้เช่นกัน...
            ขอรบกวนคุณ dears และคุณ Mbell ช่วยลงในรายละเอียดและลำดับเป็นขั้นอีกสักรอบจะได้มั๊ยครับ.. โดยเฉพาะของคุณ Mbell

ในส่วนนี้ครับ..
            "ถ้าจะให้เป็นคนๆ ก็ลบ everyone ออกซะ"

"แล้วจัดการ add เป็นส่วนๆ หรือ คนๆไป" ขอบคุณมากครับ..

Comment

Originally posted by hornetpc719 View Post
              ครับพอดีผมเองก็มีปัญหากับเรื่องนี้เช่นกัน...
              ขอรบกวนคุณ dears และคุณ Mbell ช่วยลงในรายละเอียดและลำดับเป็นขั้นอีกสักรอบจะได้มั๊ยครับ.. โดยเฉพาะของคุณ Mbell

ในส่วนนี้ครับ..
              "ถ้าจะให้เป็นคนๆ ก็ลบ everyone ออกซะ"

"แล้วจัดการ add เป็นส่วนๆ หรือ คนๆไป" ขอบคุณมากครับ..

ok ครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้จะมาตอบให้นะ เอาจากที่ทำงานให้เห็นเลย

ของผมแอดเป็น user หรือ แผนกไปอ่ะครับ

บริษัทส่วนใหญ่มักจะเซ้ตให้ everyone สามารถ modifly ได้ ซึ่งมันไม่ถูกครับ

เพราะข้อมูลจะไม่มีความปลอดภัยเลย ใครๆก็เข้าไปทำอะไรในนั้นก็ได้

อยากจะแอบเปลี่ยนข้อมูลก็ทำได้

Comment

Originally posted by Mbell View Post
                ok ครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้จะมาตอบให้นะ เอาจากที่ทำงานให้เห็นเลย

ของผมแอดเป็น user หรือ แผนกไปอ่ะครับ

บริษัทส่วนใหญ่มักจะเซ้ตให้ everyone สามารถ modifly ได้ ซึ่งมันไม่ถูกครับ

เพราะข้อมูลจะไม่มีความปลอดภัยเลย ใครๆก็เข้าไปทำอะไรในนั้นก็ได้

อยากจะแอบเปลี่ยนข้อมูลก็ทำได้
                ดีคับ.. ขอบคุณมากเลย..

Comment

ลบ everyone ออกแล้ว

ก็เลยเข้ากันไม่ได้ซักคนเลย

add เพิ่มแล้ว 1 คน กลายเป็นเข้ากันมาได้ทุกคนเหมือนเดิม ....

วิธีนะมันง่ายอยู่ แต่ใช้ไม่ได้อ่ะ ..... เซ็ง

เบื่อวินโดว์ซะแล้ว

และขอกล่าวขอโทษด้วยนะครับที่พูดไม่ดีไป....... ขอโทษ ก๊าปปปป

Comment

คลิกขวาที่ folder ที่ต้องการ share

แล้วเลือกตามภาพเลยนะ

Comment

เข้า permission แล้วเลือกที่ everyone แล้วกด remove

Comment

จากนั้นกด add แล้วใส่ชื่อ แผนก หรือ user หรือ ชื่อเครื่องที่เราต้องการจะให้เขามาใช้

แล้วกด check name

Comment

จากนั้นกด ok แล้วกำหนดว่าจะให้เขาแค่ read , change หรือ full control

Comment

แต่วิธีข้างบนบางทีมันจะไม่ค่อยดีอ่ะ มันจะหลุดไม่ค่อยติด

แนะนำให้ทำแบบนี้จะดีกว่า วิธีการคล้ายๆกับอันแรก แต่ทำที่ในส่วนของ security

แล้วกำหนด สิทฺธิว่าจะให้ทำอะไรได้บ้าง

Comment

Originally posted by นานาจิตตัง View Post
                              ลบ everyone ออกแล้ว

ก็เลยเข้ากันไม่ได้ซักคนเลย

add เพิ่มแล้ว 1 คน กลายเป็นเข้ากันมาได้ทุกคนเหมือนเดิม ....

วิธีนะมันง่ายอยู่ แต่ใช้ไม่ได้อ่ะ ..... เซ็ง

เบื่อวินโดว์ซะแล้ว

และขอกล่าวขอโทษด้วยนะครับที่พูดไม่ดีไป....... ขอโทษ ก๊าปปปป

ทำแบบนี้แล้วปัญหาที่ทุกคนเข้ามาได้จะหายไป

Comment

Working...
                              X