overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 19 of 19

Thread: ปัญหา Gigawork G500/550/750 ใครเจอบ้างครับ

OverclockZone Member

Default ปัญหา Gigawork G500/550/750 ใครเจอบ้างครับ

ปัญหาเครื่องดับเอง ตาม link ด้านล่างเนี่ยอะครับ

http://forums.creative.com/creativel...id=91455#M7152

http://forums.creative.com/creativel...d=91455#M11257

http://forums.creative.com/creativel...id=91455#M6439

ผมเจอมาทีไปเคลมมาทีแล้วก็เจออีกแล้วตอนนี้หมดประกันแล้ว
    ใครซ่อมได้บ้างครับ ในบอร์ดนอกเขาบอกให้เปลี่ยน Relay บน Power PCB ใครลองแล้วบ้างครับ

OverclockZone Member leoriohunter's Avatar

สมแล้วที่เรียกว่ารุ่น กิกาก ได้ยินช่างที่ขายก็บ่นเหมือนกันว่านอนรอซ่อมเยอะมาก เกือบหลวมตัวซื้อแล้ว

OverclockZone Member FungFung's Avatar

โพสไปหลายกระทู้แล้วไง มันกากจริงๆ สุดท้าย (เหลือประกันอีก ประมาณ4-5 เดือน)เลยทำเรื่องขอเงินคืน ได้คืนมา 8500 เอง (ได้จริงๆ 8480 หักค่าโอน 20 ) ซื้อมาตั้ง 19000 เครืยดหลายๆ ทีหลังไปถามคนในกระทู้ DGO เห็นมีคนแนะนำให้ลองเปลี่ยนสายไฟ+เต้ารับ(ที่ไว้เสียบสายไฟที่ติดกำแพงบ้านอะ ) แต่ได้ตังค์คืนมาแระ ไม่รู้จะลองยังไง ถ้าไงก็ลองดูนะ เผื่อใช้ได้ เพราะตอนที่ไปถามคนใน DGO เค้าว่ามันเป็นปัญหาเกี่ยวกับระบบไฟ ไม่เสถียร ซึ่งต่างประเทศเป็นกันมาก
    ตอนที่เอาเครื่องส่งเครมที่ A&L เค้าก็บอกว่ามันไม่มีปัญหาอะไร งงเลย อยู่บ้านเราดับเอา ดับเอา
    สรุปว่าปัญหาน่าเกิดจากไฟไม่พอมัง ดังนั้นไม่ควรเสียบลำโพงนี้กะ ปลั๊กราง ให้เสียบโดยตรงจากเต้ารับที่กำแพง ถ้าจะให้ดีก็เปลี่ยนเป็นเต้ารับที่ใช้เสียบไฟเครื่องเสียงดู (แต่ถ้าเครื่องยังไม่ฟื้นก็อย่าว่ากันนะ ) และไม่ควรเสียบกะเครื่องสำรองไฟ คิดว่าคงแนวเดียวกัน แต่ก็ไม่แน่ใจเหมือนกันนะ (แ่ต่เห็นตาม forum เครื่องเสียงก็ไม่ค่อยแนะนำให้เสียบกะ ups ซักเท่้่าไร )
    ปล1.ถ้าเครื่องฟื้นก็ PM มาบอกกันด้วยก็ดีนะ
    ปล2. เครื่องรุ่นที่เคยใช้ G550W เครมมา 3-4 ครั้ง A&L เปลี่ยนให้ 3 ตัว สุดท้ายเจ้งกลับไปอาการเดียวกันหมด 0 ยังมาโม้ว่า มีแค่เครื่องของคุณนะเนี้ยะที่มีัปัญหามากขนาดนี้ (ไอ้เราก็รู้ว่ามีหลายคนแล้วหละ ทั้งไทย+เทศ ที่มีปัญหาแบบนี้เพียงแต่มันดันมีปัญหาหลังหมดประกันเลยไม่รู้ทำไง )
    ปล3.ปัจจุบันเอาตังค์เครมมายก ชุด home theater (ทีแรกกะเอา ลีโอน่า ที่คุยกันในเว็ปนี้แหละ สุดท้ายแวะไปที่ thaidvd วันเดียวเสร็จ yamaha เลย)ซะให้หายแค้น สรุป งบบานปลายเลย ตอนนี้ยังไม่มีซับใช้เลย อะ

OverclockZone Member jarzabrike's Avatar

ใช้อยู่ไม่เจอปัญหาอะไรเลย แต่ใกล้จะหมดประกันแล้ว(เลยเริ่มเสี้ยว)

OverclockZone Member dvung's Avatar

ไม่เคยเจอเหมือนกันครับ

Bangpree in Samut Prakan

หมดประกันแระ ไม่งอแงซักแอะ..

OverclockZone Member bohemian's Avatar

ปัญหาผมคืออยากได้ S750 ครับ

แต่เงินไม่พอ

OverclockZone Member artoshi's Avatar
    นิคมอุตสาหกรรมบางปู

อยากได้ G500 เห็นแบบนี้แล้วหายอยาก

OverclockZone Member wasteddog's Avatar

ผมใช้ G500 มาสามเดือนเอง
    มันเริ่มเป็นมาหลายวันเเล้วครับ ใช้ไปนานๆแล้วดับ
    เมื่อเช้าผมเซ็งสุด เปิดเครื่องมายังไม่ทันทำไรเลย แค่ก็เปิดเพลง ลำโพงก็ดับเลย = ="
    พอปิดไปซักพัก เปิดใหม่ก็ใ้ช้ได้เหมือนเดิม เป็นๆหายๆ น่าลำคานมาก ขี้เกียดยกไปเคลมด้วย

ถ้า A&L ได้ยินกรุณาออกมาให้ความกระจ่างหน่อยครับ

OverclockZone Member armyT_Tp2's Avatar

ผมใช้ G500 มาสามเดือนเอง
    มันเริ่มเป็นมาหลายวันเเล้วครับ ใช้ไปนานๆแล้วดับ
    เมื่อเช้าผมเซ็งสุด เปิดเครื่องมายังไม่ทันทำไรเลย แค่ก็เปิดเพลง ลำโพงก็ดับเลย = ="
    พอปิดไปซักพัก เปิดใหม่ก็ใ้ช้ได้เหมือนเดิม เป็นๆหายๆ น่าลำคานมาก ขี้เกียดยกไปเคลมด้วย
    ของผมก็เป็นอาการแบบนี้นะ แต่ของผมรุ่น T7900 มันจะมีอาการแบบนี้ แต่ไม่ได้เป็นทุกที่นะ เอาลองไปเสียบดูหลายๆที่ ของผมใช้อยู่ที่หอ ไม่เจออาการ มาใช้ที่บ้านกันเจอ เคยส่งไปให้ A&L ก็ไม่เจออาการ เขาเลยซ่อมให้ไม่ได้ ผมเลยลองผิดลองถูกหลายอย่าง แล้วก็ได้ผลว่าลองเปลี่ยนหม้อแปลงดู ไปเดินบ้านหม้อ หาหม้อแปลง ไฟอันเดิมมัน 6.5A แต่ที่หาซื้อได้ เป็น 6.0A ลองใช้ดูแล้วหายขาดเลย เสียค่าหม้อแปลงไปประมาณ 600 บาทคับ

OverclockZone Member dvung's Avatar

สงสัยต้องไปหาพวกปลั๊กต่อเครื่องเสียงมาใช้บ้างละเสียวๆเหมือนกัน

Quote Originally Posted by armyT_Tp2 View Post
    ของผมก็เป็นอาการแบบนี้นะ แต่ของผมรุ่น T7900 มันจะมีอาการแบบนี้ แต่ไม่ได้เป็นทุกที่นะ เอาลองไปเสียบดูหลายๆที่ ของผมใช้อยู่ที่หอ ไม่เจออาการ มาใช้ที่บ้านกันเจอ เคยส่งไปให้ A&L ก็ไม่เจออาการ เขาเลยซ่อมให้ไม่ได้ ผมเลยลองผิดลองถูกหลายอย่าง แล้วก็ได้ผลว่าลองเปลี่ยนหม้อแปลงดู ไปเดินบ้านหม้อ หาหม้อแปลง ไฟอันเดิมมัน 6.5A แต่ที่หาซื้อได้ เป็น 6.0A ลองใช้ดูแล้วหายขาดเลย เสียค่าหม้อแปลงไปประมาณ 600 บาทคับ
    ผมก็เคยส่งเคลมครับ แต่เค้าบอกเปิดทิ้งทั้งวันก็ไม่ดับ แต่พอเอากลับมาเปิดแป๊บเดียวก็ดับแล้ว ไม่รู้ว่าเค้าเทสจริงรึป่าว

แต่ตอนนี้เอาพัดลมจ่อหลังซับก็okแล้วครับ ไม่ดับอีกเลย แต่ถ้ามีวันไหนลืมจอหรือปรับให้พัดลมส่ายมันก็มีดับบ้างครับ

OverclockZone Member artoshi's Avatar
    นิคมอุตสาหกรรมบางปู

แล้วทำไมถึงเห็นคนเขาเล่น S750 กันละครับ ปัญหาเยอะแบบนี้

OverclockZone Member wasteddog's Avatar

เสียงมันคงดีแหละครับ แลกกับอาการจุกจิก
    แต่ผมกะลองแบบคุณ armyT_Tp2 ซะหน่อย เผื่อมันจะหายบ้าง
    ผมก็ใช้อยู่ที่หอ ก่อนหน้านี้หันหลังลำโพงเข้ากำโพง แต่ตอนนี้ต้องหันข้างละ ความร้อนสะสมน้อยลง ไม่ค่อยดับแล้ว

OverclockZone Member pat_olo's Avatar

ใช้ S750 ยังไม่เจอะอาการนี้

OverclockZone Member FungFung's Avatar

มันไม่น่าเกีี่ยวกับความร้อนหลอก น่าจะเกี่ยวกับระบบไฟซะมากกว่า
    แหม อ่านกระทู้ด้านบน ที่ว่าไปซื้อหม้อแปลงแล้วอาการหาย ..เสียดายชะัมัด น่าลอง แต่คืนของเปลี่ยนเป็นตังค์มาแล้วหนะ
    แต่ถ้าลองกันแล้วยังไม่หายเนี้ยะแนะนำให้เอาตังค์คืนเลยดีกว่า (ช่างของ hw เค้าแนะนำมา เพราะเห็นเค้าว่าส่งเครมกันเยอะพอสมควรเลย รุ่นพวกนี้)

มันไม่น่าเกีี่ยวกับความร้อนหลอก น่าจะเกี่ยวกับระบบไฟซะมากกว่า
    แหม อ่านกระทู้ด้านบน ที่ว่าไปซื้อหม้อแปลงแล้วอาการหาย ..เสียดายชะัมัด น่าลอง แต่คืนของเปลี่ยนเป็นตังค์มาแล้วหนะ
    แต่ถ้าลองกันแล้วยังไม่หายเนี้ยะแนะนำให้เอาตังค์คืนเลยดีกว่า (ช่างของ hw เค้าแนะนำมา เพราะเห็นเค้าว่าส่งเครมกันเยอะพอสมควรเลย รุ่นพวกนี้)

ลบ ๆ (ส่งข้อความซ้ำ)

Bookmarks

Bookmarks