overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 4 1234 LastLast
Results 1 to 20 of 62

Thread: E8400@4.0GHz+ DFI LP DK P35-T2RS+G.Skill 2GBNQ Orthos แล้วดับ..

OverclockZone Member kiros's Avatar
    -:- งามวงศ์วาน -:-

Default E8400@4.0GHz+ DFI LP DK P35-T2RS+G.Skill 2GBNQ Orthos แล้วดับ..

System ในลายเซ็นต์ผมเลยครับ

รัน Orthos ไม่ถึง 5นาทีดับครับ งงมาก แต่รัน 3DMark06 กี่ครั้งๆ ก็ผ่า่น เล่นเกมส์ Crysis DMC4 DotA เป็นชั่วโมงๆ ไม่เป็นไร ไม่แฮ๊งค์ ไม่ค้าง ไม่ดับ

ORTHOS setting ตามนี้เลยครับ

ระหว่าง Test Orthos ไปประมาณ 3นาที (ขึ้น Test 2) อุณภูมิก็ขึ้นตามมาระดับนี้เลยครับ พอขึ้นTest3 ไม่ถึง 1วิก็ดับเลยไม่ได้ restart นะครับ ดับเลยจริงๆ (หรือว่ามันจะดับเพราะร้อนมากจัด เพราะแต่ละ Test ก็จะโหดมากขึ้นเรื่อยๆ + ร้อนขึ้น)

(ผมไม่เข้าใจว่า SpeedFan มันอ่านยังไง และ Temp ไหนคืออะไร ใครรู้ช่วยบอกที)

3DMark06 ก็รันจบตลอดเลยครับ

ผมใช้ บอร์ด DFI LANPARTY DK P35-T2RS
    ส่วนหน้า BIOS ก็ตามนี้ครับ

หน้า Genie BIOS Setting

ส่วนนี่ หน้า Voltage Setting ครับ

อยากถามท่านทั้งหลายว่า ผมต้องปรับเพิ่มไฟตรงไหนบ้าง และเพิ่มเท่าไรอ่ะครับ ขอบคุณมากครับ

รอคำตอบจากทุกท่านอยู่นะครับ
    Last edited by kiros; 5 Aug 2008 at 18:55:45.

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง - บางนา - สัตหีบ

แรงๆ
    ดันไป หาได้ไวไว

OverclockZone Member kiros's Avatar

Quote Originally Posted by TWK. View Post
    แรงๆ
    ดันไป หาได้ไวไว
    ไม่ใช่แล้วคร๊าบบบ

ว่าแต่ท่านพอรู้ไหมครับว่า สาเหตุเพราะอะไร

เอ....หรือว่ามันร้อนจัดจนดับหว่า = ="

Last edited by kiros; 5 Aug 2008 at 18:41:38.

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

ขอทราบ idle กะ full หน่อยจ้าาาา ....

OverclockZone Member nununu's Avatar

ครับ อยากรู้ความร้อนของเครื่องครับ

Quote Originally Posted by dears View Post
    ขอทราบ idle กะ full หน่อยจ้าาาา ....
    Quote Originally Posted by nununu View Post
    ครับ อยากรู้ความร้อนของเครื่องครับ
    โอ้ว ผม ฉุกคิดได้ พอดีเลยครับ เรื่องอุณภูมิ เลยไปทำ และเก็บภาพมา up เพิ่มแล้วครับ

Idle : 47-50 แล้วแต่อากาศในห้อง (ถ้ากลางคืนก็จะเย็นขึ้นเยอะอ่ะครับ)
    Full Load : ก็ตามที่เ็ห็นข้างล่างนี้ครับ

(ผมไม่เข้าใจว่า SpeedFan มันอ่านยังไง และ Temp ไหนคืออะไร ใครรู้ช่วยบอกที เอาแค่หลักๆ โดยเฉพาะ CPU ก็พอละครับ)

Last edited by kiros; 5 Aug 2008 at 19:08:59.

OverclockZone Member dears's Avatar

ขอชมจาก Smart Guardian จ้าาาา ....

Quote Originally Posted by dears View Post
    ขอชมจาก Smart Guardian จ้าาาา ....
    เด๋วผมขอหาโปรแกรมที่ว่านั่นก่อนนะครับ

แล้วมันสามารถ ทำให้ Full Load ดู อุณภูมิได้เลยช่า่ยไหมครับ
    Last edited by kiros; 5 Aug 2008 at 19:11:28.

ดูจาก Smart Guardian เบ็ดเสร็จเลยจ้าาาา....

รอซักครู่นะครับ กะลังโหลดมาดู

แต่เห้นมันบอกว่า for NF4 Chipset = =" จะใ้ช้ได้หรอครับ T^T

ปล. แต่อาการนี้ น่าจะร้อนเกิน ใช่ไหมครับท่าน dears

OverclockZone Member bugjae's Avatar

คิดว่า เรื่องร้อนไม่ใช่สาเหตุที่มันรีตาร์ทอ่ะคั๊บ ก้อเคยคล๊อก ไป 4.0 (500*8) มันก็ร้อนเท่านั้นหละคั๊บ คงเป็นเพราะ Vcore อาจจะไม่มากจนรัน Othos เสถียร แล้วก็อาจจะต้องปรับไฟ NB ขึ้นเล้กน้อยด้วยงั๊บ ไอ้โปรแกรม Othos มันโหดมากกว่า 3d 06 กะเล่นเกม เยอะคับ อ่อ แล้วก็อาจจะเกี่ยวกะแรม ไม่เสถียรด้วย เพราะที่รัน Orthos นั้นเป็นแบบ Blend ทั้ง Cpu แล้วก็ แรม ลองเช๊คดูคับ
    อ่อ อีกอย่างที่สำคัญ ในไปออสอาจมีการเช๊คให้เครื่องรีสตาทเองเมื่อ Temp มากจนถึงจุดนึง (อันนี้ไม่แน่ใจคับ)

นี่ครับ ท่า่น dears

idle 46

Full Load (Run Orthos, Test2)
    งง อีกละครับ CPUขึ้นไปแค่ 2-3องศา ไม่ทะลุ 50 ด้วยซ้ำอ่ะครับ sensor เพี้ยนป่าวนิ = =" ไอ้ที่ร้อนบ้าพลังก็มีแต่ System เนี่ยแหละ มันคืออะไรหนอ
    Last edited by kiros; 5 Aug 2008 at 19:48:21.

OverclockZone Member Masterboy's Avatar
    -:- Pratunam Phra-in -:-

น้อง แล้ว HDD น้องในลายเซ็นไม่มีหรอจ๊ะ น้องจะเอารัยมากถ้ามันดับก็ไม่ต้องไปเทสมันสิจ๊ะ แค่ตัวเลข ส่วน speed fan อย่าไปดูเลยนะจ๊ะ ลองหาตัวอื่นดีว่า อย่าง Everest เงี่ย HWM เงี่ย มันจะแม่นกว่านะจ๊ะ อาการเครื่องดับ มันก็มาจากความร้อนกับการจ่ายไฟไง ตรวจสอบดูดีๆนะน้อง ถ้ามันดับลองลดการลากลงมาสักนิส ปรับไฟอีกหน่อย ถอด ฮาร์ดแวร์บางตัวออก เทสไปเรื่อยๆ เพื่อตัวเลข แล้วเดี๋ยววันเสาร์เอาเลขมาให้พี่ดูหน่อยนะ 5 5 5 ถ้ายังดับอีก พี่มีวิธีนะน้อง วันเสาร์ยกมาให้พี่เดียวพี่เทสให้สัก สองอาทิตย์แล้วจะ Save SS เก็บไว้ให้ ก๊าก

เอาหละครับเฉลย ....
    เข้าไป disable หัวข้อ auto shutdown มันซะ แค่นี้ก็จบเรื่องละ

ปกติมันจะตั้งไว้ที่ประมาณ 80 ถ้าอุณหภูมิมันสูงเกินนั้นมันจะตัดเองงับ

เอาหละครับเฉลย ....
    เข้าไป disable หัวข้อ auto shutdown มันซะ แค่นี้ก็จบเรื่องละ

ปกติมันจะตั้งไว้ที่ประมาณ 80 ถ้าอุณหภูมิมันสูงเกินนั้นมันจะตัดเองงับ
    อ่อ.... จริงๆ แล้วก็คิดว่า่น่าจะมี แต่ยังไม่ได้ลองเข้าไปดู = ="

ขอบคุณท่าน dears เป็นอย่างสูงครับ และ ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาช่วยเสนอความคิดเห็นครับ

Edit :

เจอแล้วครับ อยู่ในหมวด PC Health.... มันตั้งไว้ให้ ShutDown ถ้า CPU ร้อนเกิน 85องศา อ่ะครับ หุหุ

ขอบคุณทุกท่่านครับ

สรุปแล้วก็เป้นที่ความร้อน สูงเกินไปสินะครับ....สงสัยคงต้องปลดประจำการ Ninja ตัวนี้ซะแล้ว แล้วไปซบอก Tr U120Ex TrueBlack กันละ
    Last edited by kiros; 5 Aug 2008 at 20:10:34.

ผมแนะเพิ่มอีกนิดแล้วกันครับ
    E8400@4G ไม่ต้องเล่นไฟ vcore ถึงขนาดนั้นหรอก (เปลืองและร้อนเปล่าๆ)
    ให้ลองไปไล่ไฟ vtt ช่วยมันด้วย แล้วมันจะสามารถลด vcore ลงได้อีก ....

OverclockZone Member AmaKatsu's Avatar

ไฟ cpu แรงไปป่ะท่าน?

OverclockZone Member AmaKatsu's Avatar

1.28 - 1.32V ก็พอแล้ว ถ้าจะเอาไว้เทสกะโปรแกรม

OverclockZone Member MXdeFunk's Avatar

1.35-1.4 คับ ไม่เกินนี้หรอก

OverclockZone Member one's Avatar

ร้อนได้ใจจริงๆครับ หาซิ้งดีมาดับร้อน นั่งจิบเบียร์เย็นๆ ค่อยๆเทสไป ไม่ต้องใจร้อนครับ เอิ๊กๆ..

Page 1 of 4 1234 LastLast

Bookmarks

Bookmarks