overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11

Thread: สอบถามคอมประหยัดไฟและวิธีคิดการประหยัด

OverclockZone Member naum's Avatar
    ลพบุรี เมืองลิงของเรา

Default สอบถามคอมประหยัดไฟและวิธีคิดการประหยัด

ลองค้นดูแล้วจากคำว่า ประหยัดไฟเจอชุดที่น่าสนใจของคุณ wikorn http://forums.overclockzone.com/foru...C2%D1%B4%E4%BF
    อยากทราบว่าชุดนี้ยังประหยัดไฟที่สุดอยู่ไหมครับ และวิธีการคิดค่าไฟคิดอย่างไงครับ

athlon le 1620 1500
    asrock alivenf6-vsta 1600
    ram เดิม
    dvd / HDD(7200) IDE ต่อสายเดียวกันได้ MB รุ่นนี้ไม่ช้าครับ ลองดูได้
    CASE เดิม
    ็HDD SATA ตัวนี้เดิม เอาลง OS ครับ
    จากชุดนี้
    athlon le 1620 --------- อ่านมาว่ารุ่นนี้มีเทคโนโลยีประหยัดไฟ ถูกด้วย คิดเป็นค่าไฟกินขนาดไหนครับ
    asrock alivenf6-vsta ---- ประหยัดเงิน แล้วรุ่นนี้ประหยัดไฟไหมครับ มีอันไหนที่มีเทคโนโลยีประหยัดมั่งครับ มีวิธีคิดค่าไฟอย่างไงครับ
    ram dvd -------- คงไม่มีแบบประหยัดไฟ
    CASE --------ไม่ติดพัดลม อากาศถ่ายดีก็ช่วยประหยัดใช่ไหมครับ รึว่าถ้าติดพัดลมเข้าไปต่อ 1 ตัวกินค่าไฟขนาดไหนครับ
    Power ------- ENERMAX : EG465P-VD 460W ค่าW มีผลต่อการกินไฟไหมครับ
    ็HDD SATA กับ IDE ---------อันไหนกินไฟน้อยกว่ากันครับ แนะนำรุ่นไหนดีครับ
    จอ LCD --------ประหยัดอยุ่แล้ว ไม่ต้องเปิด เปิดเมื่อใช้

เสียดายค่าเน็ทรายเดือนครับเลยตั้งใจว่าจะลงทุนไว้สักชุดเพื่อโหลดหนังไว้กลับมาดูตอนกลับบ้านหลังเลิกงาน ช่วงนี้ต้องประหยัดแล้วครับจะโละของเกด่าๆ กินไฟออกไปให้หมดเลย

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำจากทุกท่าน เป็นความรู้ที่ผมสงสัยมานาน

ถามเพิ่มอีกนิดสงสัยมานาน
    1.วิธีการคิดการใช้ไฟในเครื่องเราว่าใช้ของขนาดนี้ PSU ต้องใช้กำลังขนาดไหนคิดอย่างไงครับ และมีผลต่อค่าไฟไหมครับ
    2.UPS ที่เหมาะสมสำหรับเครื่องนี้ รึว่าวิธีคิดว่าคอมเราขนาดนี้ต้องใช้ UPS กี่วัตต์ (ต่อแค่คอม จอไม่ต้องต่อและไม่ต่ออื่นๆ)
    Last edited by naum; 5 Aug 2008 at 18:47:36.

OverclockZone Member MR-Zero's Avatar

ไม่ต้องต่อสาย DVD ครับ จะใช้ค่อยต่อประหยัดได้เล็กน้อย

OverclockZone Member nununu's Avatar

HDD ของ WD มีแบบ GreenPwer ซึ่งมันจะกินไฟน้อยกว่าแบบอื่นครับ (แน่นอน ความเร็วย่อมลดลง)
    PSU นี่คือตัวกำหนดเลย ค่า W สูงเท่าไรไม่เป็นปัญหาอยู่แล้ว เพราะจ่ายตามโหลดของอุปกรณ์
    เช่น 600W โหลดแค่ 200W มันก็จ่าย 200W แต่ปัญหาคือ PSU ราคาถูกๆ จะมีค่า PF ที่ต่ำ
    และค่า Efficiency ไม่ได้มาตราฐาน80+ ซึ่งพวกนี้จะสูญเสียไฟไปกับความร้อนระหว่างแปลงไฟ สู้พวกที่มียี่ห้อหรือผ่านการเทสมาไม่ได้ครับ

OverclockZone Member naum's Avatar

Quote Originally Posted by MR-Zero View Post
    ไม่ต้องต่อสาย DVD ครับ จะใช้ค่อยต่อประหยัดได้เล็กน้อย
    ขอบคุณครับได้ความรู้เพิ่มเติม

Quote Originally Posted by nununu View Post
    HDD ของ WD มีแบบ GreenPwer ซึ่งมันจะกินไฟน้อยกว่าแบบอื่นครับ (แน่นอน ความเร็วย่อมลดลง)
    PSU นี่คือตัวกำหนดเลย ค่า W สูงเท่าไรไม่เป็นปัญหาอยู่แล้ว เพราะจ่ายตามโหลดของอุปกรณ์
    เช่น 600W โหลดแค่ 200W มันก็จ่าย 200W แต่ปัญหาคือ PSU ราคาถูกๆ จะมีค่า PF ที่ต่ำ
    และค่า Efficiency ไม่ได้มาตราฐาน80+ ซึ่งพวกนี้จะสูญเสียไฟไปกับความร้อนระหว่างแปลงไฟ สู้พวกที่มียี่ห้อหรือผ่านการเทสมาไม่ได้ครับ
    อืมมม ขอบคุณครับรอยหยิกเพิ่มขึ้นอีก 1 แล้ว PSU ENERMAX : EG465P-VD 460W แล้ว PSU ตัวนี้ที่จะใช้ได้มาตรฐานแล้วใช่ไหมครับ

ขอบคุณทั้ง 2 ท่านครับ วคามรู้นี้ยิ่งใหญ๋นักครับ

งั้นเป็น HD เป็น HDD ของ WD มีแบบ GreenPwer กำลังหาอ่านข้อมูลเพิ่มเติม เจอแล้ว http://www.newswit.com/news/2007-08-...wd-greenpower/ แต่ยีงมี 1เทรา รุ่นรองลงมายังไม่วางขาย (ผมเข้าใจถูกไหมว้า)
    Last edited by naum; 5 Aug 2008 at 19:28:40.

ลองดันดูเผื่อมีท่านๆ มาให้ความรู้เพิ่มเติม ขอบคุณครับ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

เชื่อใหมครับถ้าจะบอกว่า ทั้งหมดนี้ รีดผ้า ที ยังกินไฟมากกว่าเปิดคอมชุดนี้เลยครับ

Quote Originally Posted by wikorn View Post
    เชื่อใหมครับถ้าจะบอกว่า ทั้งหมดนี้ รีดผ้า ที ยังกินไฟมากกว่าเปิดคอมชุดนี้เลยครับ
    แทบร้องไห้เลยครับ เชื่อแล้วครับเด๋วพรุ่งนี้สั่งเลยครับ โละของเก่ากินไฟไปให้หมดเอาไว้เครื่องใหม่เครื่องเดียวพอ ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ

OverclockZone Member

อยากทำคอมประหยัดไฟไว้เหมือนกันรอแต่ไอ้เจ้า 4850e เนี่ยล่ะไม่มาซะที

OverclockZone Member

http://www.extreme.outervision.com/p...ulatorlite.jsp
    ลองเข้าไปลองดู น่าจะช่วยประมาณไฟที่ใช้คราวๆ ได้
    ปรับ CPU Utilization ไปที่ 50% กับ System Load ที่ 60% น่าจะประมาณไฟที่ใช้ตอนทำงานทั่วไปได้

OverclockZone Member pai_ana's Avatar

ไม่ซื้อโน๊ตบุค เลยประหยัดไฟออก อิ....

Quote Originally Posted by เจ้าชายกบ View Post
    อยากทำคอมประหยัดไฟไว้เหมือนกันรอแต่ไอ้เจ้า 4850e เนี่ยล่ะไม่มาซะที
    4850e คือไรครับ

Quote Originally Posted by asona View Post
    http://www.extreme.outervision.com/p...ulatorlite.jsp
    ลองเข้าไปลองดู น่าจะช่วยประมาณไฟที่ใช้คราวๆ ได้
    ปรับ CPU Utilization ไปที่ 50% กับ System Load ที่ 60% น่าจะประมาณไฟที่ใช้ตอนทำงานทั่วไปได้
    โอว์ขอบคุณมากๆเลยครับ

Quote Originally Posted by pai_ana View Post
    ไม่ซื้อโน๊ตบุค เลยประหยัดไฟออก อิ....
    อยากซื้อเหมือนกันง่ะแต่ตั้งใจซื้อมาไว้โหลดหนัง 24 ชม ง่ะกลัวพัง

ปล..ไปซื้อมาแล้วนะครับวันนี้

athlon le 1200
    asrock alivenf6-vsta

ที่เหลือใช้ของเดิม หมดไป 2700 นิดๆ กำลังประกอบทดลองใช้คืนนี้เลย

Bookmarks

Bookmarks