Announcement

Collapse
No announcement yet.

เล่นเกมแล้วค้างเกิดจากอะไรเหรอครับ ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เล่นเกมแล้วค้างเกิดจากอะไรเหรอครับ ?

ร้านเกมข้างบ้านเค้าเพิ่งซื้อคอมมาใหม่อ่านะครับ แล้วผมก็ไปนั่งเล่น DotA อยู่

เล่นไปซักพักก็จะค้างครับ
    มันค้างแบบมีเสียงค้างด้วยแล้วภาพก็ค้าง Alt+Tap หรืออะไรไม่ได้เลย แบบว่าต้องกด Reset ไปเลยนะครับ

เล่น Yulgang ก็ค้างเหมือนกันครับ

เจ้าของร้านก็บอกไม่รุ้เป็นไรเหมือนกัน ให้ผมดูให้หน่อย (แล้วผมจะรู้มั้ยเนี่ย)

ระบบระบายความร้อนทำงานปกติหรือป่าวล่ะ แรมปกติไหมหาโปรแกรมเทสดู ไดรเวอร์การ์ดจอลองลงใหม่ดู

Comment

สาเหตุมีเยอะมาก

ความร้อน
      การจ่ายไฟ
      เสียที่อุปกรณ์ต่างๆ

Comment

ไล่เช็คเลยครับ ไดรเวอร์ การ์ดจอ>>>การ์ดจอ>>>แรม>>> ดูอุณหภูมิ>>> ถ้าทั้งหมดที่ว่ามาไม่มีปัญหาอะไรเลย ก็นี่เลย ต่อสายกราวด์ลงดินไปเลยครับ

Comment

ความร้วย
          วินโดว์ไม่เสรียร

หลายอย่างครับ

Comment

อืม ขอบคุณมากครับ

ผมเองก็สงสัยว่าน่าจะเป็นแรมอ่ะนะครับ
            Driver การ์ดจอผมก็ว่าไม่น่าใช่มั้ง เพราะเหนคอมเค้าสั่งมาเล่นมา 2 อาทิตย์ก็สบายดี เพิ่งจะมาเป็น ผมก็ว่าคงเป็นแรมหรือการ์ดจอหรือไม่ก็ความร้อนมั้งครับ

แต่ล่าสุดเห็นเจ้าของร้านเค้าเปิด ฝา Case แล้วนะครับ ก็ยังเป็นอีก (แก้เปลือยคอม)

อาการผมดูคล้ายๆ เป็นแรมอ่ะนะครับแต่ไม่รู้ผมเดาถูกป่าวเพราะอาการคล้ายๆกับคอมผมเมื่อก่อนอ่ะ

เล่นๆไปแล้ว ภาพก็เคลื่อนไหวดีนะครับไม่ติดขัดอะไร เล่นๆไปซักพัก ตัวก็ค้าง เสียงก็ค้าง พอซักพักเสียงก้จะดับไปแล้ว เหลือแต่ภาพที่จอค้างอยู่อย่างนั้นแหละครับ เหอๆ

Comment

ตอนนี้ร้านเค้าเปิด ฝา Case แล้วก็ Update Driver VGA ไหม่แล้วนะครับ แต่ก็ยังไม่หายอีก

คิดว่ายังจะมีปัญหาจากอย่างอื่นอีกมั้ยครับ

แต่มันค้างเฉพาะตอนเล่นเกมนะครับ เปิดเครื่องตั้งไว้เฉยๆไม่ค้างอ่ะ

อ้อ เปิด Yulgang ไม่ได้ Login อะไรนะครับ เปิดตัวเกมแล้วอยู๋แค่หน้าจอ Logi nซักพักก็ค้างซะงั้นเหมือนกัน

Comment

ลองลงวินโดวส์ใหม่หรือยังครับ

ฮาร์ดแวร์มีปัญหาเรื่องเข้ากันไม่ได้หรือเปล่าครับ

เช็คค่าคอนฟิคในไบออสหรือลองอัพไบออสใหม่ดู

คิดออกเท่านี้อ่ะครับ นอกนั้นเค๊าตอบกันหมดแล้ว

Comment

ผมก็เคยเป็นคับอาการแบบนี้เปะเลยตอนนั้นซื้อX1600proมาพอเข้าเล่นเกมก็ค้างเลย
                  ตอนหลังเลยไปเปลี่ยนเป็น7600GSมาหายเลย
                  สรุป1600มันเข้ากับบอร์ดasrockไม่ได้อ่ะคับเซ็งเลย

Comment

ถ้ายังไม่ได้ลองดูที่ cpu นะคับผม ก็ลองซะเลย

แกะพัดลมออกมา แล้วทาซิลิโคนที่หน้าสัมผัส กับ hest sink (ไม่รู้พิมพ์ถูกรึเปล่านะ555)
                    แล้วก็ลองใหม่ ไม่ยาก อาจเป็นปัญหาเข็มขัดสั้น

Comment

คาดว่าไม่ที่ Windows ก็น่าจะ Ram Error

Comment

ซื้อคอมมาใหม่ก็เป็นเรื่องปกติครับ ลองเช็คตามนี้ดู

1. ไดรเวอร์ VGA ล่าสุดยัง ?
                        2. ไดรเวอร์ Sound ล่าสุดยัง ?
                        3. ไดรเวอร์ Chipset ล่าสุดยัง ?
                        4. เกมส์ลง Patch ล่าสุดยัง ?
                        5. DirectX ล่าสุดยัง ?

ถ้า 5 ข้อพร้อม น่าจะเล่นได้ฉิวๆ

Comment

Working...
                        X