Announcement

Collapse
No announcement yet.

มาบ่นเรื่อง UPS ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มาบ่นเรื่อง UPS ครับ

อันนี้เป็นเรื่อง UPS ของเพื่อนผมนะครับ ตอนแรกที่ซื้อมาพอมี ไฟกระชาก มันจะทำงาน ตัดต่อทันที
    แต่พอไฟตก รึ ดับ จะไม่สำรองไฟ พอเป็นบ่อยๆเลย เรียกช่างของ 0 มาซ่อม ช่างถามว่าเอาไปต่อไฟของตัว printerรึปล่าถ้าต่อจะไม่สำรองไฟนะ(เกี่ยวอารัยด้วยกะ printerงงจิง) เพื่อนก็บอกว่าไม่ได้ต่อสักพักช่างบอกอีกUPS (700VA)วัตต์น้อยไปนะครับมันเลยดับเพื่อนผมเลยชี้ไปอีกตัว ซึ่งมีขนาน วัตต์เท่ากัน แล้วบอกว่า เครื่องนั้ ก็ยังทำงานได้ปกติเลย(อีกเครื่องใช้ไฟมากกว่า) ช่างก็เงียบไปสักพักช่างบอกว่า UPS ป้องกันไฟกระชากไฟตกไม่ได้นะครับต้องดับก่อนUPSถึงทำงาน คือคอมจะดับก่อนแล้วเปิดจะติดแม้ไฟบ้านจะดับ....ผมกะเพื่อนอะงง ถ้า UPS ป้องกันไฟตกกะชากไม่ได้แล้วจะซื้อมาทำอารัย สักพักช่างก็มาอธิบายเกียวกับคลืนสัญญาณ ของไฟกระแสสลับจะมีคลืนไซค์บลาๆๆๆจำมะได้ ประมาณว่าชักแม่น้ำทั้ง 100 มาอ้าง ไม่ยอมจะเปลี่ยน แต่สุดท้าย เพื่อนผมไม่ยอม เลยต้องเปลี่ยน ผลเปลี่ยน บอร์ดกับแบต เทสเปิดใช้ได้ ช่างกลับไปได้ไม่ถึง 15 นาที เครื่อง ups ดัง แล้วคอมก็ดับ กลายเป็นหนักกว่าเดิม วันต่อมากเรียกมาอีก ช่างถามว่าอาการเป็นยังงัยต่อนี้ผมเป็นคนบอกช่างเอง ว่า ผมได้เทสเครื่องโดย ที่ ใส่ใช้คอมปกติใช้ได้ไม่ถึง 10 นาที ก็ดับ ผมเลย ลอง แค่ เปิดเครื่องupsแบบ NOLOAD มันยังดับเลยครับ ช่างบอกทันทีเลยว่า เครื่องของเรา ถ้าในสภาวะ NO LOAD จะดับครับ
    ผมอะอึ่งเลย มีแบบนี้ด้วยรึ ผมไม่รู้นะว่าแบบนี้รึป่าว แต่ที่แน่ๆเครื่องUPSของผม เปิดทิ้งได้แม้ในสภาวะ NOLOAD อ้อลืมก่อนน่านี้ผมบอกว่าลองเอาพักลม มาเป็น LOADได้15 นาที เครื่องมันก็ดับ ช่างบอกว่า พัดลม LOAD ต่ำไป UPS จะไม่ทำงาน หุหุ งงดีกะ UPS อันสุดยอด แต่สรุป ผมก็ให้ช่างเปลี่ยน MB กะ BATT ใหม่ และก็ใช้ได้ปกติ ดีครับตอนนี้ก็แค่รอให้ไฟมันตกรึดับ เท่านั้น ยังไม่ได้ลองแบบNOLOAD ว่าจะดับรึป่าว รึจิงๆแล้ว UPS ONLOAD ทุกเครื่องต้องดับ ของเพื่อนเป็นแบบนี้ป่าวครับ

ปล เวลาเราจะเทสว่า เครื่อง UPS ของเราทำงานปกติรึไม่นั้น ถ้าแค่เทสแบบถอดสายpowerของ UPS รึสับCB ก็ใช้ไม่ได้หรอกครับนอกจากรอให้ไฟดับ รึตกจิงๆเท่านั้นเพราะว่า ..........ลืมละเรียน มานาน อิอิ ยาวดีเรื่องนี้ความจิงเยอะกว่านี้อีก ส่วน ยี้ห้อ ที่เป็นปัญหาของเรื่องนี้คือ ...... เดียว สักพัก จะมา บอกจำมะได้อะครับ

Originally posted by opby View Post
    อันนี้เป็นเรื่อง UPS ของเพื่อนผมนะครับ ตอนแรกที่ซื้อมาพอมี ไฟกระชาก มันจะทำงาน ตัดต่อทันที
    แต่พอไฟตก รึ ดับ จะไม่สำรองไฟ
    แค่บรรทัดนี้ ผมก็ซื้อใหม่แล้วครับ

Comment

ช่างมัน แล้วแบบนี้ 55555

แต่บางยี่ห้อ บางรุ่นก้เป็นจริงๆนะครับ ที่ไม่กันไฟตก ไฟกระชากอะ ตก กระชากทีดับเลยก็มี

Comment

รอฟังยี่ห้อ -..-

Comment

ดาวซินโดมใช่ไหม

Comment

Originally posted by OJARU View Post
            ดาวซินโดมใช่ไหม
            ไม่จริงม้าง กำลังจะซื้อยี่ห้อนี้อยู่พอดี ยังไงก็รอฟังยี่ห้อก่อนแล้วกัน

Comment

พึงไม่ได้เล้ย ของมาตรฐานไม่ดี ยี่ห้ออะไรครับ

Comment

ของผม Syndodm มันจะมีปลั๊กให้ 3 ช่อง

จะมีช่องหนึ่งเป็นรูป Printer ถ้าไปต่อช่องนั้น มันจะไม่ทำงาน เพราะอะไรไม่รู้เหมือนกัน

แบบว่าไฟมันออกนะ แต่ออกช้า เครื่องเลยดับประมาณนั้น

ต้องใช้ 2 ช่องที่เหลือ

Comment

ups ยี่ห้อ พาว-wer-เม-tic(ผมตั้งใจเขียนผิดนะกลัวจะโดนฟ้องทางกฎหมาย อิอิ) มีดีที่ ซ๋อมทันทีถึงบ้านครับแต่ช่างกวนไม่เบา
                  ปล คุณ MAIMAI ถ้า UPS ไฟตกไฟกะชากไม่ทำงาน แล้วเราจะซื้อมาทำไมอะครับ

Comment

คุณ topbody ไฟสำรอง มีให้ 2 ช่องครับ ส่วนช่องที่ให้เสียบ printer มันจะไม่สำรองไฟครับ

Comment

หากเป็น UPS รุ่นที่ขายกันในตอนนี้ จะปิดตัวเองเวลา NO load นะครับ หรือหาก load ไม่ถึง ก็ไม่ทำงาน
                      อันนี้เป็นเรื่องจริงครับ และในคุ่มือหลาย ๆ ยี่ห้อ ก็จะมีเขียนบอกไว้
                      แต่อาการที่ว่าไฟตกหรือดับนั้น แล้วเครื่องทำงานไม่ทัน อันนี้มีหลายสาเหตุครับ รวมทั้งอาจจะมาจากตัว UPS เองก็ได้ แต่ก็อาจจะมีเหตุมาจากตัว PSU เองก็ได้
                      ต้องลองสลับตัว UPS กับอีกตัวหนึ่งที่มีอยู่ว่าเป็นอาการเดียวกันไหม และตัวที่มีปัญหานี้ หากเอาไปใส่อีกเครื่อง (ที่ว่าใช้ไฟมากกว่า) เป็นอาการเดิมหรือไม่ ถ้าเป็น ก็มาจาก UPS แต่ถ้าไม่เป็น อันนี้ปวดหัวครับ
                      เพราะผมเคยเจอแบบนี้เหมือนกัน สุดท้ายต้องย้าย UPS ที่มีอาการแบบนี้ ไปใช้กับเครื่องอื่นที่ไม่เป็น แล้วก็หา UPS อื่นมาใช้กับเครื่องเจ้าปัญหานี้ แต่กว่าจะเจอ ก็คิดว่ามาจาก UPS เหมือนกันนะครับ

Comment

ผมกำลังหา UPS ดีๆ ซักตัว แต่ไม่ต้องดีเกินเอาพองบประมาณอ่ะครับ มียี่ห้อไหนที่ไว้ใจได้บ้างครับ

มาหาข้อมูลซะงั้น

Comment

..
                          Last edited by yuki_kaze; 8 Aug 2008, 16:34:54. Reason: เนตเน่า

Comment

แคมแรง จอใหญ่ upsก็ต้องแพงตาม ไม่งั้นก็กันอะไรไม่ได้ครับ

เอาชัวร์ก็apc

Comment

เห็นด้วยกับ คห.2 ครับ UPS รุ่นที่ไม่มีระบบกันไฟตก ไฟกระชาก ก็ไม่ควรซื้อแล้วครับ

Comment

Working...
                              X