Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใส่แรมเยอะ 1G, 2G

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใส่แรมเยอะ 1G, 2G

ใส่แรมเยอะ 1G, 2G มันช่วยด้านไหนครับ ขอคำชี้แนะด้วยครับ

Originally posted by pong747 View Post
    ใส่แรมเยอะ 1G, 2G มันช่วยด้านไหนครับ ขอคำชี้แนะด้วยครับ
    ทั้งการทำงานเเละเล่นเกมครับ ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับ งานเเละเกมที่ใช้+เล่น มันกินเเรมเเค่ไหน ใส่เยอะมันไม่เชิงว่าจะเร็ว สมุติ เกมAใช้หน่วยความจำประมาณ500-500กว่าMเเต่เรามีram512 เกมก็จะมีอาการกระตุก เนื่องจากการรับ-ส่งข้อมูลไปยังเเรมเต็มโอนถ่ายไม่ทัน ควรใช่1G เเต่ถ้าเราใส่ไป2Gก็จะไม่เห็นผล เพราะมันมากเกินความจำเป็นที่เเรมจะใช้(ขนาดความจุเเรมกับความเร็วมันไม่เหมือนกันครับ) ตามความเป็นจริงเเล้วยิ่งเยอะยิ่งดี เเต่มันเกินความจำเป็นรึป่าว?

Comment

อยู่ที่โปรแกมที่เรารันครับ
      มันคล้ายๆที่พักข้อมูลอ่ะ
      ถ้ามีที่พักบ้อมูลมาก มันก็ไม่ต้องคอควดเอาไปเก็ยใน ฮาตดิซ
      ซื้งเสียเวลาทำให้มันช้าไง

แต่ถ้าจะใส่เยอะเกินไปก็ไม่ได้ช่วยครับ
      อยนู่ที่สเป้คเรื่องด้วย

Comment

2GB แล้ว Disable Virtual Memory ลองดูสิครับ แทบลอยแล้ว

Comment

เยอะๆไว้ก่อนครับ

Comment

โปรเเกรม อย่าง Iluslator CS2 กับ Photoshop cs2 เปิดพร้อมกับ เเรม 1g เเทบร้อง

Comment

อยู่ที่งานที่ใช้และความต้องการของตัวโปรแกรมน่ะ

Comment

Originally posted by saint_windom View Post
                โปรเเกรม อย่าง Iluslator CS2 กับ Photoshop cs2 เปิดพร้อมกับ เเรม 1g เเทบร้อง

ร้องไงครับ ร้องดีใจ หรือเสียใจ

คือสงสัยว่ามันพอหรือไม่พออ่ะ

Comment

illustrator ผมใช้ๆไป เปิดงานไม่ได้ครับ หลังๆ แรม 1 g เตือนว่า memory not enough to open illustration

Comment

ผมเคยแต่ใช้งาน Adobe Premiere Pro 2.0 กับ Adobe Photoshop CS พร้อมๆกัน

ก็ใช้แรมไป กิกกว่าๆ

ถ้าแรมน้อยกว่า 1 กิก ทำงานแบบนี้คงอืดครับ

แต่ยัดไป 4 กิก ก็อืดอยู่ดี (อืดคนใช้เงินหมดตูด หุหุ) ผมว่า 2 กิก กะลังพอกินและงับ

ส่วนเกมส์ น้อยเกมส์นักที่ใช้เกิน 1 กิก หุหุ แต่ BF2 ล่อไป 1.5 กิก+ หุหุ แรมน้อยมีหนืดกันบ้าง

Comment

ใส่เยอะยังดีกว่าใส่น้อยครับบ

Comment

Working...
                      X