overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21

Thread: สงกะสัย เรื่องสีสัน กับยี่ห้อการ์ดจอ มีผลกันเปล่า

OverclockZone Member เฮงเฮง's Avatar
    ในซอยลาดพร้าว 101/โลตัส บางกะปิ

Default สงกะสัย เรื่องสีสัน กับยี่ห้อการ์ดจอ มีผลกันเปล่า

อย่างค่ายของ ATI นี่
    พอผมได้ใช้ 3850 นี่เห็นความแตกต่างของสี เทียบกับ 7900gt นี่ของ ATI สวยกว่าเยอะ

เลยติดใจค่ายนี้เลย

แต่สงสัยว่าระหว่าง 3850 คนละยี่ห้อ สีมันจะต่างกันไหม

ตอนนี้เอา spark 3850 มาใช้ เทียบกับ sapphire รู้สึกว่ามันจะจืดกว่า
    แต่ก็ไม่แน่ใจ ท่านใดมีประสบการณ์แชร์หน่อย

รู้แล้วอย่าเก็บไว้คนเดียว บอกกันหน่อย

OverclockZone Member charif's Avatar
    central พระราม3 นิ

ท่านเคยใช้การ์เขียวพวก 8800 หรือ 9600 อะไรประมาณนี้ป่าวคับ

จะถามว่า เทียบกับ 3850 สีสัน แตกต่างกันมากไหมคับ

OverclockZone Member เฮงเฮง's Avatar
    ในซอยลาดพร้าว 101/โลตัส บางกะปิ

ไม่เคยครับ ใช้แค่ 7900gt แล้วย้ายค่าย ยังไม่เคยลอง 8800 เลยครับ

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

ชิบเดียวกันผมว่าใกล้เคียงกันมากครับ

OverclockZone Member kingmax's Avatar

ผมว่าน่าจะคือๆกันครับ

OverclockZone Member VooDooXT's Avatar

Quote Originally Posted by charif View Post
    ท่านเคยใช้การ์เขียวพวก 8800 หรือ 9600 อะไรประมาณนี้ป่าวคับ

จะถามว่า เทียบกับ 3850 สีสัน แตกต่างกันมากไหมคับ

เคยลองแต่ 8800GTS G92 กับ HD2900XT เปิดเกม Test Drive Unlimited,Lost Planet รัน 3D06 จอรุ่นเดียวกัน เปิดข้างๆ กัน 2 เครื่อง สี แสง เงา HD2900XT ทำได้ดีกว่าคับ

ส่วนคนละยี่ห้อ ผมว่า ไม่น่าจะต่างกันคับ เพราะ GPU ตัวเดียวกัน

OverclockZone Member

ถ้าค่าย"ภาพอาจจะต่างกัน"

ถ้ายี่ห้อไม่น่าเกี่ยวครับ

OverclockZone Member YuE's Avatar

Quote Originally Posted by charif View Post

ผมเคยใช้ 8800gt แต่พังระหว่างรอเคลม(เดือนกว่าๆ)เลยซื้อ 3650 มาใช้พรางๆเห็นถึงความต่างของสีอย่างชัดเจนเลยครับ

OverclockZone Member คิม's Avatar

ต่างแต่ต่างกันไม่มากครับ

เพราะโทนสีจะใกล้เคียงกัน ความสว่างเป็นตัวตัดสินกันนิดๆ ในกรณีที่ต่อผ่าน VGA นะครับ
    ต่อผ่าน DVI แยกแทบไม่ออกแล้ว เพราะไม่ได้ผ่านการแปลง เป็น Analog เหมือนต่อผ่าน VGA

OverclockZone Member Cycrops's Avatar

ผมถามเจ้าหน้าที่แถวๆพันทิพย์เขาบอกว่า Nvidia สีจะสะท้อนแสง ATI สีจะสด อันนี้จริงป่าวคับ

OverclockZone Member Mazzard's Avatar

Quote Originally Posted by Cycrops View Post
    ผมถามเจ้าหน้าที่แถวๆพันทิพย์เขาบอกว่า Nvidia สีจะสะท้อนแสง ATI สีจะสด อันนี้จริงป่าวคับ
    เจ้าหน้าที่พันทิพย์ ? คนขาย ? ต้องไปลอง HDR ดูของแต่ละค่ายแล้วจะรู้คับ

Quote Originally Posted by คิม View Post
    ต่างแต่ต่างกันไม่มากครับ

เพราะโทนสีจะใกล้เคียงกัน ความสว่างเป็นตัวตัดสินกันนิดๆ ในกรณีที่ต่อผ่าน VGA นะครับ
    ต่อผ่าน DVI แยกแทบไม่ออกแล้ว เพราะไม่ได้ผ่านการแปลง เป็น Analog เหมือนต่อผ่าน VGA
    ผมต่อผ่าน VGA ด้วย อาจจะเกี่ยวจริง ๆ น่าจะเป็นแค่สว่างไม่เท่ากัน
    แบบนี้ปรับผ่าน control panel ของ ATI แล้วมันก็น่าจะเหมือนกันชิมิ

ถ้าเหมียนกันผมเก็บ spark 3850 ไว้ดีฝ่า แล้วปล่อย 3870 ก๊ากกก
    ได้ตังค์เพิ่ม เจ็บตัวน้อยหน่อยเวลาการ์ดราคาตก

OverclockZone Member Orangery's Avatar
    Bangkok University

เคยใช้ 3850 แล้วเปลี่ยนมาใช้ 8800gt ครับ ต้องบอกเลยว่า พอเปลี่ยนมารู้สึกอึดอัดกับภาพของฝั่งเขียวมาก

OverclockZone Member sicklab's Avatar
    Bangkok,Thailand

ผมยังไม่กล้าลองฝั่งแดงเลยครับ
    กลัวติดใจ

Quote Originally Posted by sicklab View Post
    ผมยังไม่กล้าลองฝั่งแดงเลยครับ
    กลัวติดใจ
    ยังไม่กล้าลองฝั่งเขียวเลยครับ
    กลัวช้ำใจ

OverclockZone Member popkongkang's Avatar

ผมใช้การ์ดของ asus มีสองรุ่นคือ 3650top กับ 3450 512mb ddr2 ที่เห็นๆได้ชัดที่สุดคือตัว 3450 ความสว่างที่แสดงออกมามันน้อยกว่า 3650 แบบเห็นๆ มีอีกรุ่นที่เอามาลอง แต่คนละยี่ห้อคือ SAPPHIRE 3470 256MB GDDR3 ไอ้ตัวนี้ก็มืดกว่าเหมือนกัน สรุปว่า 3450 กับ 3470 แสดงผลได้พอๆกัน (มืดนะครับ)
    ปล. ซื้อมาไม่ใช่อะไรเอามาลองทำ CF กับไอ้ ECS A780GM-A Black Series ดูก็เล่นๆ

OverclockZone Member JINDASAMUD's Avatar
    อ.สะเดา จ.สงขลา

สีของเกมส์ HD3850 ดีกว่า 9600 GT มากๆ
    แต่ดูหนังสำหรับผมไม่ต่าง

อั้นนี้ลองเองกับตัวนะครับ

ATI กับ Nvidia เรื่อง 2D กับดูหนัง ผมว่าคุณภาพไม่ต่างกันเลยครับ สีสันเหมือนกัน อยู่ที่การปรับแต่งนิดหน่อย (ต่อ DVI นะครับ)

ส่วนเรื่องเกมส์ ภาพของ Nvidia จะดูว่ามันสว่างกว่า และ contrast ต่ำกว่า เหมือนว่าค่า Gamma จะสูงกว่าทาง ATI เลยทำให้ภาพเป็นอย่างนั้น ดูโดยรวม ภาพในเกมส์ของทาง ATI สีดำมันจะดำกว่า เลยทำให้ภาพดูลึกกว่า สีสดเข้มกว่า แต่ก็เลยทำให้ในบางเกมส์รายละเอียดในที่มืดมันมืดไปเหมือนกัน

OverclockZone Member kenjix55's Avatar

ผมเล่นเกมส์ pfw มีร้าน หนึ่ง ใช้ x1300 อีก ร้าน 8400 ความต่างมีให้เห็นนะครับ
    x1300 มองเห็นแม้กระทั้ง ปลาที่อยู่ในน้ำ ความลึกของการแสดงผลมากกว่า รายละเอียด ของพื้น ส่วนต่างๆ แม้แต่ซุมๆ เข้าไปใกล้ ริมฝีปาก จะเป็นมัน ส่วนตรงภาพมืดๆ ยังคงเห็นรายละเอียด ของวัตถุว่าเป็นเงา และ ก่อน ขึ้นเกมส์ ดีฟอล(กราฟฟิค) เกมส์ เต็มทุกอย่าง
    8400 ภาพจะใสๆ แสงจะสะท้อนมาก เทียบกันจะๆ รายละเอียดที่แสดงน้อยกว่า และตัวดีฟอลตื กราฟฟิค ไม่เต้ม ให้ปรับ ในตัวเกมส์ ยังไง ภาพก้ไม่ดีขึ้น ก้คือ มันก้ปรับได้ แต่ แสดงผลได้แค่นั้นจริงๆ ส่วนตรงภาพ ตอนแสดงผลเวลากลางคืน จะมืด มืดไปเลย แทบมองไม่เห็นรายละเอียดส่วนอื่น
    ปล. นี้เป็นเหตุผลหนึ่งมั้งที่ทำไม xbox ขายดีก่า ps3 ฮาๆ ความคิดผมนะครับ อย่ากัดกันนะ

OverclockZone Member Yakuza_ขาลีบ's Avatar
    เฮือนข่อยยู่สกล

ผมเคยลองทั้ง ทั้ง 8800 GTS G80 กับ 3850 256 MB ลองกันจะจะ เท่าที่ดูมา 3850 ภาพสด สีสวยกว่า แต่คะแนน ไม่ต่างกัน แต่ลองลากขึ้นทั้ง 2 ตัว 3850 กินนิดหนึ่งคับ แต่ตอนนี้ก็ใช้ ข่ายเขียวอยู่ รักทั้ง 2ค่ายคับ
    ค่ายไหนก็ได้ ขอแค่มีเกมให้เล่นเป็นพอ อิอิ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks