Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง mod bios

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง mod bios

เมื่อเราทำการ mod bios อยากทราบว่าเราจะทำให้มันกลับมาเหมือนตอนที่เรายังไม่ได้ทำอะไรได้ยังไง แล้วการ mod bios จะส่งผลอะไรกับเครื่องรึเปล่าครับ อิกคำถาม คือว่าเมื่อเรา mod bios เพื่อที่จะลงวิสต้า แต่ถ้าอยากกลับไปใช้ xp เราจะต้องไปแก้ไขอะไรก่อนรึเปล่า หรือว่าลงได้ปกติ คำถามยาวไปหน่อย ขอบคุณล่วงหน้านะคร๊าฟฟฟ

Originally posted by sakura-ken View Post
    เมื่อเราทำการ mod bios อยากทราบว่าเราจะทำให้มันกลับมาเหมือนตอนที่เรายังไม่ได้ทำอะไรได้ยังไง
    เราสามารถ flash กลับไปใช้ ตัว original ได้ครับ

Originally posted by sakura-ken View Post
    แล้วการ mod bios จะส่งผลอะไรกับเครื่องรึเปล่าครับ
    อันนี้ขอตอบตามที่ผมเคยใช้มานะครับ
    ผม mod bios กับ M/B ASUS P5K-E/wifi AP[BIOS 1103Modded] และ P5Q Deluxe[BIOS 1103Modded] ก็ยังไม่มีปัญหาอะไรนะครับ

อิกคำถาม คือว่าเมื่อเรา mod bios เพื่อที่จะลงวิสต้า แต่ถ้าอยากกลับไปใช้ xp เราจะต้องไปแก้ไขอะไรก่อนรึเปล่า หรือว่าลงได้ปกติ คำถามยาวไปหน่อย ขอบคุณล่วงหน้านะคร๊าฟฟฟ
    ไม่ต้องครับ
    ปกติผมจะ ใช้ Acronic True Image ทำการ BackUp ไว้ แล้วก็จะใช้ Win XP SP3,Vista X64 Ultimate SP1[OEM] แล้วแต่ว่าอยากจะ Recovery ตัวไหนมาใช้งาน....ไม่เคยเจอปัญหาอะไร

-------------------
    เพิ่มเติมนิด ตามความคิดผมนะ ถ้าผู้ผลิต ออก bios เวอชั่นใหม่ออกมา เราเรียกว่า Update BIOS
    แต่ถ้าคนอื่น[ที่รู้จริง]ทำการ เปลี่ยนแปลง เพิ่มเติมรายละเอียดบางอย่าง กลับเรียกว่า Mod BIOS
    ทั้งๆที่มันใช้งานได้เหมือนกัน
    แต่ท่านต้องมั่นใจนะครับว่า mod ถูกรุ่นที่เราใช้งานกับเครื่องเรา

Comment

Originally posted by mengchanchai View Post
      เราสามารถ flash กลับไปใช้ ตัว original ได้ครับ

อันนี้ขอตอบตามที่ผมเคยใช้มานะครับ
      ผม mod bios กับ M/B ASUS P5K-E/wifi AP[BIOS 1103Modded] และ P5Q Deluxe[BIOS 1103Modded] ก็ยังไม่มีปัญหาอะไรนะครับ

ไม่ต้องครับ
      ปกติผมจะ ใช้ Acronic True Image ทำการ BackUp ไว้ แล้วก็จะใช้ Win XP SP3,Vista X64 Ultimate SP1[OEM] แล้วแต่ว่าอยากจะ Recovery ตัวไหนมาใช้งาน....ไม่เคยเจอปัญหาอะไร

-------------------
      เพิ่มเติมนิด ตามความคิดผมนะ ถ้าผู้ผลิต ออก bios เวอชั่นใหม่ออกมา เราเรียกว่า Update BIOS
      แต่ถ้าคนอื่น[ที่รู้จริง]ทำการ เปลี่ยนแปลง เพิ่มเติมรายละเอียดบางอย่าง กลับเรียกว่า Mod BIOS
      ทั้งๆที่มันใช้งานได้เหมือนกัน
      แต่ท่านต้องมั่นใจนะครับว่า mod ถูกรุ่นที่เราใช้งานกับเครื่องเรา

ขอบคุณมากครับ

Comment

Working...
      X