Announcement

Collapse
No announcement yet.

มาลดความร้อน CPU แบบง่ายๆ กันเถอะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มาลดความร้อน CPU แบบง่ายๆ กันเถอะ

-ผู้ที่รู้แล้วข้ามไปนะครับ-

ง่ายๆ เลยครับ โหลดโปรแกรมนี้มา แล้วตั้งค่า
    โดยไปที่ Function
    เลือก # Intel Enhanced SpeedStep Control (สำหรับ Intel) และ # AMD K6/K7/K8/GeodeLX Multiplier (สำหรับ AMD)
    แล้วเลือก New Multiplier ตัวที่มี (X) คือไม่สามารถเลือกได้ (ผมเลือกค่าสูงสุดที่รับได้)
    กด Enable Change Voltage (เลือกค่าต่ำสุดที่รับได้) ตัวที่มี (X) คือไม่สามารถเลือกได้เช่นกัน
    (ค่าไฟเลี้ยงนี้แหละที่ทำให้ซีพียูร้อนตับแล๊บ ผมลองลดไปค่าต่ำสุดแล้วเปิดเกมหนักๆ เล่นก็ยังทำงานปกติ)
    ทีนี้ก็ กด Create Shortcut on Desktop จะได้ Shortcut มา เพื่อการรันแบบคลิกเดียวได้เลย
    ถ้าอยากจะให้มันทำงานทุกครั้งแบบอัตโนมัติ เราก็เอา Shortcut ที่ได้ ไปใส่ไว้ใน StartUp จบ

เท่าที่ลอง CPU จากปกติร้อน 65+ กว่าๆ เหลือ 50 (idle) ช่วยลดภาวะโลกร้อนไปได้เยอะเลย
    ส่วน Full load นั้นก็ลดลงได้มาก แบบน่าพอใจทีเดียว แถมยังช่วยลดแบตได้อีกโขเลยด้วยครับ

แหล่งโหลด http://crystalmark.info/download/ind...l#CrystalCPUID

ป.ล. ใช้ได้ทั้ง x86 และ x64 ครับ

ใช้ซอฟแวร์ลดความร้อน มันได้ผลไม่แน่นอนเท่ากับใช้hardwareนะคับ

Comment

ใครลองแล้วบอกที เสวๆ

Comment

Originally posted by saksith View Post
        ใช้ซอฟแวร์ลดความร้อน มันได้ผลไม่แน่นอนเท่ากับใช้hardwareนะคับ
        NoteBook ไม่ค่อยมี Hardware ให้ช่วยเท่าไหร่นี่สิครับ
        อันนี้ผมลองกับเครื่องผม สรุปว่าได้ผลเป็นที่น่าพอใจ
        ถ้าใช้กับฐานพัดลมดีๆ อีกสักอัน คงแจ่มอีกเยอะเลย

Comment

น่าสนใจดีครับ

ว่าแต่ใครลองแล้วได้ผลยังไงก็โพสต์บอกกันบ้างเน้อ

Comment

แล้วลองเช็คอุณหภูมิใน biosดูยังคับว่าตรงกันไหม

Comment

Originally posted by saksith View Post
              แล้วลองเช็คอุณหภูมิใน biosดูยังคับว่าตรงกันไหม
              ใช้โปรแกรมที่เชื่อถือได้ 2 ตัววัดตรงกันครับ Everest กับ CoreTemp

Comment

ลองดูแล้วแต่ทำไมค่อยเป็นหลังจากปรับเส็ด ไม่เห็นมันเปลี่ยนเลยครับ

Comment

แบบนี้ต้องลองหน่อยครับ ขอบคุณมาก

Comment

เออ ท่าน จขกท ถ้าผมทำ reverse กลับนี่มันจะเป็นการ overclock อ่ะเปล่า

Comment

เออ ท่าน จขกท ถ้าผมทำ reverse กลับนี่มันจะเป็นการ overclock อ่ะเปล่า

Comment

แล้วไปลด volt มัน รู้หรือเปล่า ว่ามันแดกแอมป์มากขึ้น

Comment

Originally posted by data_db2 View Post
                          รีสตาร์ทก็คืนค่าเดิมครับ

ผมทำแล้วเล่น Pes 2008 ปรับสุด ลื่นหัวแตกเลย ไม่กระตุกสักฉาก
                          NFSPS ก็ปรับไปที่ High ได้เกือบหมด ภาพสวยมากมาย จากที่ไม่สามารถปรับได้ (เหลือเชื่อจริงๆ)

Comment

Originally posted by tour170 View Post
                            แล้วไปลด volt มัน รู้หรือเปล่า ว่ามันแดกแอมป์มากขึ้น

แล้วมีผลเสียอย่างไรบ้างครับท่าน

Comment

Originally posted by tour170 View Post
                              ถ้ากินแอมป์มากขึ้นจริงก็ยอมละครับ เล่นเกมลื่นขึ้นซะขนาดนั้น และเย็นลงซะขนาดนี้

Comment

Working...
                              X