Announcement

Collapse
No announcement yet.

คอมเปิดไม่ติดครับ รบกวนแนะนำด้วยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คอมเปิดไม่ติดครับ รบกวนแนะนำด้วยครับ

เสป็ค นะครับ
    Motherboard: gigabyte 965 p-ds3
    cpu : c2d e6420
    psu : delux 450w
    ram : ddr 2g
    vga : galaxy 7900

เล่นวันสุดท้ายวันที่ 24/7/08 แล้วมันดับไปเลยครับ จากนั้นมาผมก็เปิด ไม่ติดครับ
    อาการคือ ผมเปิดเคสดู ก็เห็น พัดลม cpu + vga + supply มันหมุนแบบติดๆ ดับๆ และ ไปที่ เคสก็ขึ้นแบบติดๆ ดับเช่นกันครับ

ผมก็เลย เอาไปให้พี่ที่ office ช่วยดูให้เค้าเช็ค พี่เค้าก้บอกน่าจะเป็นที่ mainboard ครับ ผมจึงตัดสินใจ เอาไปให้ร้านแถว สามแยกไฟฉาย (จรัญ) ดูครับเค้าก็บอก เดี๋ยวจะ บอกอาการให้ครับ แล้วเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาเค้าบอกว่าน่าจะเป็นที่ mainboard เหมือนกันเพราะ check ทุกตัวแล้วก็ไม่เป็นอะไร จึงบอกว่าจะเอาไป claim (เอามาจิงเปล่าไม่รู้นะครับ ต้องดูพุ่งนี้)ให้เพราะยังอยู่ในประกันครับ ผมก็ ok โลดเลยครับพี่ แต่วันนี้ที่ผ่านมาผมโทรไปถามเค้าช่วง 11 โมง เค้าบอกว่า ไม่หายไม่รู้เป็นอะไร mainboard ก็เปลี่ยนแล้วและเค้าก้อบอกว่าคงทำไม่ได้ ให้มาเอากลับไปพุ่งนี่ละกัน มีค่าใช้จ่าย 400 แรกเริ่ม + 300 ค่ารถไป claim ผมก็เลยถามไปอีกว่า สรุปแล้มันเป็นที่อะไรครับ รบกวนfirm อีกทีครับว่าพี่ check อะไรไปแล้วบ้าง ผมจะได้เอาไปซ่อมที่อื่น แล้วจะได้บอกเค้าเลยว่าตัวไหน check แล้วบ้างเค้าบอกว่า เหลือ CPU ครับ ผมก็เลยงงไปใหญ่

เอาละ สรุปว่าผมขอรบกวนท่านที่รู้เลยละกันครับว่า (รบกวนจิงๆๆนะ)
    1.อาการแบบนี้ไม่ทราบว่าท่านใด มีความรู้ บ้างครับ+ ผมจะแบกไปซ่อมได้ที่ไหนครับ ผมอยู่พระรามสาม
    2.แล้วจะดูยังไงครับว่า ของเค้า cliam มาให้เราแล้ว จิงๆ มีจุดสังเกตไหมครับ (ขอสารภาพ ไม่ไว้วางใจอย่างแรงครับ เพราะเอาไปซ่อมตั้งแต่วันที่ 25/7/08 ไม่เคยโทรมาบอกอะไรเลยผมโทรไปตามอย่างเดียว)

ปล. ที่เล่ามามีนัยแค่ว่า.. แบบว่าให้ไปร้านที่เป็นมือเลยอาชีพ เช่น รับผิดชอบตามงาน ทำนองนั้นเลยดีกว่า
    Attached Files

น่าจะเป็น ที่ PSU มากกว่าน่ะครับ

Comment

Originally posted by sexmancom View Post
      น่าจะเป็น ที่ PSU มากกว่าน่ะครับ

เห็นด้วย ลองเปลี่ยน PSU ดูยัง

Comment

ครับผมจะลองเปลี่ยน psu ดูครับ thank a lots นะครับ

Comment

Originally posted by yunwave View Post
          เห็นด้วย ลองเปลี่ยน PSU ดูยัง
          ยันอีกเสียงครับน่าจะมาจาก psu ครับ ส่วนอยากรู้ไม๊ว่าเค้าเอาไปเคลมหรือป่าวก้อคือ

ตอนเราเคลมสินค้า เค้าจะมีบิลเคลมออกให้ครับ ถ้าได้ของแล้วเค้าจะออกบิลใบเขียวมาให้บอกชั่งไปขอใบเคลมดูด้วย แล้วก้อเทียบกับของที่เอาไปเคลมว่าถูกหรือป่าว ชื่อ รุ่น วันที่

Comment

ผมไม่ทราบนะแต่ว่าช่างแก้ไขไม่ได้แต่เรียกเงิน 400 บาทมันไงๆอยู่นาครับ

Comment

วันนี้ผมไป ที่ร้านเค้ามาแล้วครับเค้า ไม่เก็บเงินเลย ซักบาท เพราะให้เหตุผมว่าซ่อมไม่ได้ แล้วก็ไม่ได้ Claim mainboard ให้ด้วยครับเค้าแค่ไปไป checkและ update BIOS มาครับ

แล้วผมก็ขอร้องให้เค้าลอง check Psu ให้ด้วยทุกอย่างปกติครับครับ เป็นแต่ mainboard ครับ ผมนั่งดู ทุกขั้นตอน สงสัยผมก็คงต้องเอาไป claim เองครับ

ผมขออนุญาติ ลบกระทู้นี้เลยละกันนะครับ เพราะว่ามีบางท่านแนะนำว่า มันล่อแหลมชื่อร้าน ไม่ดีครับ น้อมรับครับ

ขอบคุณทุกท่านครับที่อุดหนุน

Comment

Working...
              X