Announcement

Collapse
No announcement yet.

[Review] PSU TAGAN TG600-U38 56K Warning!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [Review] PSU TAGAN TG600-U38 56K Warning!!

TAGAN TG600-U38

PSUคุณภาพ ในราคาที่ประหยัด

พอดีมีโอกาสได้ใช้ TAGAN TG600-U38 ลองมาดูกันครับ ว่าประสิทธิภาพจะเป็นอย่างไร

เริ่มด้วยรูปร่างภายนอกครับ

LOGO หน้ากล่อง มีการระบุรุ่นไว้อย่างชัดเจน

ส่วนกล่องออกแบบมาเป็นลิ้นชัก ไม่เหมือนใคร และดูหรูหราดีครับ

อุปกรณ์ที่ให้มาในชั้นล่าง เป็นตัวPSUครับ

อุปกรณ์ที่ให้มาในชั้นบน จะเป็นพวกสายmodularต่างๆ

ด้านหลังPSU

พัดลมในรุ่นนี้เป็นแบบใส ไม่มีไฟนะครับ

สายที่เสียบเรียบร้อยแล้ว หลังจากเอาลงเคส

Specด้านข้าง ระบุว่าสามารถใช้งานได้ที่600W แบบต่อเนื่องครับ

ภายในจัดอุปกรณ์ได้อย่างเรียบร้อย และที่น่าสังเกต คือ รุ่นนี้จะมีTransformerถึง2ตัว เหมือนในPSUวัตต์สูงๆเลยครับ

อุปกรณ์ที่ให้มาทั้งหมด

ภายในปลอกพลาสติกของสายVGA 6PIN มีตัวCต่อไว้ด้วย ดูดีทีเดียวครับ

ชนิดและความยาวของสาย

รหัส TG600-U38 ที่ใช้ในไทย แต่ ในต่างประเทศจะใช้ในรหัส TG600-U35 แทนครับ

ตัวนี้ผ่านการทดสอบมาตรฐาน 80 Plus ตามเอกสารนี้ครับ http://www.80plus.org/manu/psu/psu_r...LUS_Report.pdf

Datasheet ก็โหลดได้ตามนี้ http://www.tagan.de/pages/products/e...XL_600W_uk.pdf

ถัดไปเป็นอุปกรณ์ที่ใช้ทดสอบ

CPU: C2D E6320@3.3G Vcore1.80V @bios
    RAM: Corsair Promos 1G*2 @CL4 Vmem2.4V @bios
    MAINBOARD: GIGABYTE EP35C-DS3R
    VGA: ATI HD3850 512M
    HDD: SAMSUNG 200GB*2 Raid0 + WD250GB
    TV TUNNER: AVER007GO
    SOUND: Creative SB0220
    FAN: ARCTIC PWM 80mm*3
    Cooling: SCYTHE KATANA II 100mm fan
    DVD-RW LG + DVD-ROM LiteOn
    DMM: UNI-T UT50C

หลายๆท่านอาจจะสงสัยว่าทำไมOCไปแค่นิดเดียวแต่VcoreและVmemสูงมาก คำตอบคือผมอยากให้เครื่องดึงโหลดให้สูงสุดเท่าที่จะทำได้ครับ

วิธีการทดสอบ

จะทดสอบทั้ง Idle และ Full load ที่ Voltage 3.3V , 5V และ 12V 3เฟส ดังผลการทดสอบตามตารางด้านล่างครับ

โดยการทดสอบ Full load จะใช้โปรแกรม FurMark และ ORTHOS เปิดไปพร้อมๆกันครับ

ผลการทดสอบ

จากผลการทดสอบจะเห็นว่า ค่าVoltageที่วัดได้จะไม่มีการdropเลยครับ

ข้อดี โดยส่วนตัวผมคิดว่าประสิทธิภาพที่ได้คุ้มกับราคาค่าตัวครับ รวมทั้งมีการออกแบบที่สวยงาม และมีเสียงในการทำงานที่เบาครับ

ข้อด้อย หัวของสายVGA6pinที่ให้มา มีขนาดที่ใหญ่เกินไปครับ ทำให้ใส่กับการ์ดที่ต้องการเสียบไฟเลี้ยง6pin+6pinที่อยู่ใกล้ๆกันไม่ได้ครับ จึงต้องออกแรงตัดพลาสติกด้านที่หนาออกไป

สุดท้ายนี้เป็นภาพผลการทดสอบบางส่วนครับ

Full load 3.3V

Full load 5V

Full load 12V@8Pin CPU

Full load 12V@4Pin HDD

Full load 12V@6Pin VGA

System ที่ใช้ทำการทดสอบครับ

รุ่นนี้ราคาของประกันTK ณ วันที่ซื้อ อยู่ที่ 2,850 บาทครับ

ทดสอบแบบบ้านๆ ผิดพลาดประการใดก็บอกด้วยนะครับ
    Last edited by cap_zone; 29 Aug 2009, 16:54:18. Reason: Update...

คุงมากครับ

Comment

ขอดูสาย ต่างๆ หน่อยดิ สาย PSU มีอะไร แบบใหน กี่อันมั้ง
      กำลังว่าจะสอยอยู่พอดี
      ประมาณนี้ มีรูปด้วยก็จะดี
      Connector :
      M/B 20 + 4 Pin ,
      HDD 6 Pin ,
      SATA 4 Pin ,
      ATX 12 V. 4 Pin ,
      PCI E 6 Pin ,
      Last edited by TWK.; 6 Aug 2008, 21:06:51.

Comment

เจ๋ง ดีครับ
        Last edited by อิมพีเรียล; 6 Aug 2008, 23:25:10.

Comment

ตอนนี้เอาสายเข้าเคสหมดแล้วครับ

แต่มีรูปจากในDatasheetมาให้ครับ เหมือนกันทุกประการ แถมรูปอุปกรณ์ด้านในมาให้ด้วยครับ
          Last edited by cap_zone; 6 Aug 2008, 21:30:39.

Comment

Thank You. มากๆ ครับ
            ไปหาซื้อที่บอร์ดมือ2 ต่อ หิหิหิ
            ไม่ได้ วันอาทิตย์ก็จะไปส่องที่ 1000 ทิป หุหุหุ

Comment

ว่าแต่อัดไฟขนาดนั้นไม่ร้อนเหรอครับ 1.76

Comment

Originally posted by อิมพีเรียล View Post
                ว่าแต่อัดไฟขนาดนั้นไม่ร้อนเหรอครับ 1.76
                ร้อนครับ อิอิ ลองดูในรูปครับ พอดีเปิดSpeedFanอยู่ด้วย

CPU 76C ได้
                VGA 90C ครับ เจ้าFurMark เรียกความร้อนออกมาได้สุดๆจริงครับ

Comment

สาย หัว sata 2หัว 4เส้น
                  สาย หัว molex 2หัว 4เส้น ครับ
                  ที่เหลือ ตามภาพเลยครับ

Comment

เห็นเครื่องในแล้วทนไม่ไหว อยากควักมาใ่ส่ SilverStone บ้าง

Comment

เขาแจ่มจริง ลองมาละ

Comment

Update.. รูปSystemที่ใช้ทดสอบ รกไปหน่อยครับ

แต่ปกติผมปิดเคสใช้งานครับ ไม่มีใครเห็น
                        Last edited by cap_zone; 7 Aug 2008, 02:16:15.

Comment

ทีแรก..ผมก็จะเอา ตัว U38 นี่แระ..

แต่ไปเดินๆเจอที่ bz 600 ที่บิซิเทค 3990 เลยสอยมาซะ จบเลยคับ

กลับมาถึงระนอง ลองเทสดู ..หึหึ จบเลยคับ พังซะงั้น เฮ้อ..!!!

แต่ทางร้านเขาก็ดีครับ โทรไป เขาบอกว่า ให้ส่งไป ถ้ามีของอยู่ เดี๋ยวเขาเปลี่ยนตัวใหม่ให้เลย
                          ก็ต้องรอกันต่อไป

ป.ล. มีลูกศิษย์ใจดี เอา 3870 top G มาให้ลองใช้ (เพราะเขาไม่ได้ใช้อ่ะ) ก็คงต้องเอาขึ้นหิ้งไว้ก่อน
                          460 watt ตอนนี้ ขุนไม่ขึ้นแน่ๆ

Comment

งามดีครับ

แล้วตัว 700W ราคาเท่าไรครับ

Comment

สวยมากครับ แจ่มด้วย กลางเดือนนี้ไปสอบมาสักตัวดีไหมนี่

Comment

Working...
                              X