Announcement

Collapse
No announcement yet.

switch,controller

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• switch,controller

คือว่าต้องทำโปรเจคเกี่ยวกับswitch
    ต้องทำสายสำรองให้switchเลยมีปัญหาอยู่ว่า
    ต้องใช้controller อะไรที่รองรับ port RJ45 4 port
    แล้วต้องหาที่ไหน
    ขอบคุณค่ะ

ไม่เข้าใจครับ ทำ STP เหรอ ดีไซน์พอร์ต รูทพอร์ต อะไรพวกนี้เหรอ

Comment

ไม่ใช่ค่ะ
      คือว่าปกติการต่อswitch กับ switch จะมีสายหนึ่งสายใช้แค่พอตเดียว
      แต่ที่จะทำคือทำเป็นสองพอตเอาไว้เป็นสายสำรองค่ะ
      แล้วจึงต้อวมีตัวcontroller เป็นตัวสับสายสัญญาณก็เลยไม่รุ้ว่าต้องใช้ตัวไหน
      แล้วจะต้องหาที่ไหนค่ะ

Comment

ปกติเค้าใช้ router / bridge ทำ 2ตัว+ คือ ทั้ง 2 ฝั่งต้องมี interface ip 2 เบอร์...
        เสร็จแล้ว ทำ route table ว่าใช้ ip ไหนเป็น หลัก แล้วเวลา ถ้าใช้ไม่ได้ ก็จะใช้อีก ip แทนเป็นตัวสำรอง...

ขออภัยเรื่อง รายละเอียดงับคืน อ. หมดละเรื่องนี้ =="

Comment

คือต้องการทำเป็นโปรเจคได้หัวข้อมาอย่างนี้อ่ะคะ
          ยังไงก็ต้องทำอุปกรณ์มาหนึ่งชิ้น
          ไม่รู้ว่าจะทำยังไงถ้าใครรู้ช่วยหน่อยนะคะ

Comment

อืม อืม ผมไม่เข้าใจ

Comment

เรื่องมีอยู่ว่า
              ให้ทำอุปกรณ์เชื่อมต่อระหว่างswitchกับ switch
              โดยที่ปกติแล้วการเชื่อมระหว่างswitch กับ switch จะใช้พอตเดียวสายเดียว
              แต่เราจะเอาอีกพอตและสายอีกเส้นมาต่อซึ่งมันจะทำให้เกิดลูป(สวิตซ์สองตัวที่มีสายสองเส้นต่ออยู่ตรงกลาง)
              ตอนนี้ก็เลยจะหาวิธีที่จะทำให้ไม่เกิดลูปโดยที่ยังต่อสายสองเส้นอยู่
              ซึ่งคิดว่าน่าจะมีอุปกรณ์อะไรซักอย่างที่มาเชื่อมตรงกลางระหว่างสายสื่อสาร
              แล้วทำให้เมื่อเกิดปัญหากับเส้นทางหลักก็สามารถเปลี่ยนมาใช้สายที่สองได้แบบauto
              ซึ่งตอนนี้ยังไม่รู้ว่าจะใช้อะไรเลยแล้วยังไม่รู้ว่าจะทำยังไงด้วย
              ขอความกรุณาด้วยนะคะ

Comment

http://www.thaiadmin.org/board/index.php?topic=62917.0
                อะเจอละ น่าจะเข้าจายกว่า ความรู้งูๆปลาๆ ของผมที่คือ อ. เรียบร้อยแล้ว ^^'

Comment

ยังไงดี
                  คือว่าไม่ได้เซ็ตrouterค่ะ
                  หลักการน่าจะอันเดียวกัน
                  แต่อ.ให้ทำอุปกรณ์ค่ะอะไรซักอย่างที่เอามาต่อแล้วแก้ลูป
                  ตอนที่ต่อสายสองเส้น

Comment

ก็ อุปกรณ์ที่ว่า คือ router ไงงับ - -

Comment

อ.ให้สร้างขึ้นมาใหม่ค่ะ
                      ที่เป็นพวกแผงวงจรแล้วมีตัวcontroller....
                      คือต้องสร้างขึ้นมาใหม่คะไม่ใช่ที่มีอยู่แล้ว

Comment

สร้างใหม่ เง้อ =="!

ขอตัวเผ่นละงับ งาน วิศวะฯ >.<"

Comment

Working...
                        X