Announcement

Collapse
No announcement yet.

X4 Phenom 9550-MB M3A มีปัญหาจะถามครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• X4 Phenom 9550-MB M3A มีปัญหาจะถามครับ

ผมมีปัญหาเรื่องความร้อนมาก สงสัยว่ามันเป็นที่อะไร เพราะเพิ่งเอา CPUกับMB ไปเปลี่ยนตัวใหม่มายังเป็น
    ตอนไม่ทำอะไร 65องศา ++เปิดโปรแกรมเล็กน้อย 70องศา ++เปิดเกมส์เกิน 70องศา(ไม่ได้ออกจากเกมส์ไปดูรู้แต่ร้อนมาก) ถ้าเปิดแอร์จะลดมา5องศา

CPU AMD2 (940) X4 Phenom 9550
    MB M3ASystemBus2000,4DDR1066,AMD770,1xPCIex16+3PCI+1IDE,4SATA,ATX
    DDR2(1066) 1GB*2 KingMax
    SATA-II 500 GB Seagate
    256/ATI 3650 ASUS PCI-E DDR3 Core:725/Mem:1600 128Bit DVI+HDTV
    PSU Enermax 400w

ผมควรซื้อ พัดลมซีพียูใหม่ หรือซื้อเมนบอร์ดใหม่ดี เพราะตอนเอาCPUไปเปลี่ยนเขาลองกับบอร์ดASRock ความร้อนแค่ 45องศาเอง แต่ก็เปลี่ยนCPUให้ใหม่

phenom โดยตัวมันจะร้อนอยู่แล้วครับ ที่ผมเคยใช้อยู่ ตัว 9500+ax78 fullload จะอยู่ที่65 ก็ใสพัดลมแยะเข้าว่า กับการถอดฝาข้างเคสออกครับ ช่วยได้มาก

Comment

แนะนำว่า ลอง ทาซิลิโคน ดีๆ นะครับ ดูว่าซิ้งแนบสนิทจิงหรือไม่ ซิ้งเดิมๆ ก็เอาอยู่ที่40-50c idleครับ ฟันธง

Comment

แต่ผมเอาไปลองกับบอร์ด Asrock แค่45องศาเองนะ หรือจะซื้อบอร์ดใหม่ดี

Comment

Originally posted by Error_Pc View Post
          phenom โดยตัวมันจะร้อนอยู่แล้วครับ ที่ผมเคยใช้อยู่ ตัว 9500+ax78 fullload จะอยู่ที่65 ก็ใสพัดลมแยะเข้าว่า กับการถอดฝาข้างเคสออกครับ ช่วยได้มาก
          sensor ของ ax78 มันเอ๋อม่ะช่ายเหรอท่านถึงเห็นเป็น 65 องศา หรือยังไง = ="

ก่อนอื่นลองเช็คดูว่าทาซิลิโคนหนาไปรึเปล่าอะไรประมานนี้งับ หรือไม่ก็ลองเปลี่ยนบอร์ดดูงับ ถ้าม่ะดีขึ้นลองเครมตัว cpu ดู อีกทีงับ
          Last edited by intheworld; 7 Aug 2008, 01:07:11.

Comment

อันนี้ไม่แน่ใจครับ เอามือเตะ sink ก็ร้อนจริงๆนะครับ(ที่สำคัญเคสตั้ง***งจากหน้าผมไม่ถึง 30 ซม. มีคสามรู้สึกว่าความร้อนมันออกมาจากเคสมากเลยครับ) แต่ก็ทำงานได้ปกติครับ ไม่เคยดับ

Comment

ผมใช้ phenom8650อยู่ เดิมๆที่34 ฟูโหลดที่38องศาครับ เปลี่ยนซิ้งนะ ที่มันร้อนออกมา มันร้อนการ์ดจอป่าวตัวร้อนเลยนะ ผมว่าลองซื้อซิ้งมาเปลี่ยนดีกว่าครับ หาแบบใส่ได้ทุกSocket เผื่อย้ายค่ายจะได้ใส่ได้ตลอดครับ

Comment

Originally posted by MrSexMan View Post
                แต่ผมเอาไปลองกับบอร์ด Asrock แค่45องศาเองนะ หรือจะซื้อบอร์ดใหม่ดี
                ถ้ามันไม่เกิน80c ไม่ต้องเปลี่ยนครับ ใช้ไปเหอะ ไม่พังหรอก

Comment

เข้ามาดูไม่มีตังซื้อครับ

Comment

ขอบคุณทุกความเห็นคับ
                    ว่าจะไปซื้อ CPU Cooler ดีๆมาลองซักตัวก่อน ถ้ายังไม่ดีขึ้นจะซื้อบอร์ด Asrock มาลอง

ถ้ามันไม่เกิน80c ไม่ต้องเปลี่ยนครับ ใช้ไปเหอะ ไม่พังหรอก
                    80องศา มันน่ากัวนะคับ แล้วของก็ยังใหม่เพิ่งซื้อมา ปกติน่าจะแค่ 40-50เต็มที่ ไม่ได้ OC

ลองหาๆอ่านเกียวกับเรื่องนี้ดูแล้ว เขาว่าอาจจะเป็นไปได้ที่ซิ้งไม่แนบกับตัว CPU เดียวพรุ้งนี้เย็นๆจะกลับมาลองแก้ไขแล้วหาซีลีโคนดีๆทาดู วันนี้ขอลาก่อน

ได้ผลประการใดจะกลับมารายงานให้ทราบอีกที
                    Last edited by MrSexMan; 7 Aug 2008, 02:52:31.

Comment

ซื้อมาใหม่ๆซิงค์เดิมก็ 53-54 องศาแล้ว เลยซื้อ Hyper212 มาติดเหลือ 37-38 -*-

Comment

BIOS เวอชั่นอาไรคับ แนะนำ V.0902 อย่าอับเปน V.1001 มันร้อนกว่าคับ V. อื่นๆคับ V.แรก 0301 เย็นที่สุดคับ เย็นกว่า V.1001 ถึง 20 องศาอ่ะคับ ใครมีบอดนี้แล้วไม่ได้ใช้ phenom ลองแฟลชดูได้เลยคับ แต่V.นี้มันใส่ phenom ไม่ได้และมีปัญหาเครื่อง lan

Comment

Phenom9550ของผม แบบเดิมๆ กินไฟ129Watt Overclock 2.5 กินไฟ 139 Wattครับ

จากรูปตอนกินไฟ 152 Watt อุณหภูมิ ก็แค่ 40 กว่าองศาอยู่เลย ผมว่า Phenom ไม่ร้อนนะ
                          ขนาดผมใช้บรอดรุ่นเก่ามากแล้ว
                          Last edited by Bestkiller133; 11 Aug 2008, 01:38:47.

Comment

ใครว่า phenom ร้อน

ไม่จริ๊งงงไม่จริง

ใช้อยู่ครับ9850 กะ tuniq 120

เย๊น เยน

Comment

เรียบร้อยครับ หลังจากไปซื้อ Scythe INFINITY มาติดพร้อมกับทา MX-1 อุณหภูมิลดลงไป 20องศา
                              ตอนนี้ผมวางเคสไว้ในซอกโต๊ะด้วยเพื่อไม่ให้เกะกะ แต่เปิดฝาไว้(ถ้าเอาออกมาเย็นกว่านี้อีก)

ตอนไม่ทำอะไร 45-50องศา
                              ตอนเล่นเกมส์ NF-Prostreet ปรับแบบเต็มอัตรา 55-60องศา

ขอบคุณทุกความเห็น(เกือบจะไปซื้อเมนบอร์ดASRock มาซะแล้ว)

Comment

Working...
                              X