Announcement

Collapse
No announcement yet.

ดูภาพจากแผ่น bluray[ดูจากHDD] ในnotebook ต่อออกlcd ผ่านสายhdmi ภาพที่ได้จะ...

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ดูภาพจากแผ่น bluray[ดูจากHDD] ในnotebook ต่อออกlcd ผ่านสายhdmi ภาพที่ได้จะ...

แก้ได้แล้วครับ ขอบคุณทุกคนมากนะครับ

ดูภาพจากแผ่น bluray[ดูจากHDD] ในnotebook ต่อออกlcd ผ่านสายhdmi ภาพที่ได้จะชัดเหมือนดูจากแผ่นblu-ray ไหมครับ แล้วการ์ดจอมีส่วนเกี่ยวกับความคมชัดของภาพไหมครับ

Edit : คือผมใช้ hp dv2761tx ไม่ทราบว่าถ้าซื้อสายHDMI 1.3 มาใช้ มันจะไม่มีปัญหาอะไรใช่ไหมครับ
    Last edited by makeithard; 10 Aug 2008, 01:27:32.

ต้องถามว่า Notebook การ์ดจออะไรอ่ะครับ
    เพราะถ้า การ์ดจอ ไม่ดีภาพอาจมีสิทธิ์ดรอบลงไปเยอะเลยครับ

ถ้า Notebook เครื่องนั้นทำมาแบบมีช่องให้ต่อออก HDMI ได้อยู่แล้ว เรื่องคุณภาพ ของภาพในการส่งไปยัง
    LCD ก็ไม่น่ามีปัญหาครับ

หลักๆคาดว่าต้องดูที่ VGA บน Notebook ครับ

Comment

ผมใช้ Notebook ของ HP รุ่น DV 2761TX การ์ดจอเป็นรุ่น NB8MGS [8400M GS] น่ะครับ แล้วมันก็มี HDMI Port มาให้อยู่แล้วด้วยน่ะครับ
      ถ้า Notebook เครื่องนั้นทำมาแบบมีช่องให้ต่อออก HDMI ได้อยู่แล้ว เรื่องคุณภาพ ของภาพในการส่งไปยัง
      LCD ก็ไม่น่ามีปัญหาครับ
      หมายความว่า ถ้ามีช่องHDMI อยู่แล้ว สัญญาณภาพจะต่อตรงโดยไม่ผ่านการประมวลผลจาก GPU ก่อนใช่ไหมครับ ผมเข้าใจถูกไหมเอ่ย?
      Last edited by makeithard; 7 Aug 2008, 10:37:36.

Comment

มันต้อง gpu >> hdmi ครับ

แล้ว gf 8xxx ลองรับ hd อยู่แล้วจ้าาา

Comment

มันก็ต้องผ่าน GPU นะครับ เพราะ BlueRay มันเป็นการเข้ารหัสแบบ HD นิครับ

แต่ผมว่า เด่วนี้เทคโนโลยี ค่อนข้างไปไกลแล้ว การเข้ารหัส HD ทำได้ใน VGA หลายรุ่นแล้วครับ

ส่วนภาพที่ได้ คงไม่มีปัญหาอะไรหรอก ครับ

ปล.คุณอยากดูหนัง BlueRay จาก Notebook ออกจอ LCD ใหญ่ๆใช่ป่ะครับ ผมว่าไม่มีปัญหาอะไรหรอกครับ

Comment

Originally posted by makeithard View Post
            ผมใช้ Notebook ของ HP รุ่น DV 2761TX การ์ดจอเป็นรุ่น NB8MGS [8400M GS] น่ะครับ แล้วมันก็มี HDMI Port มาให้อยู่แล้วด้วยน่ะครับ
            วงการ Notebook โกลาหล เรียกซ่อมชิพ Nvidia ครั้งใหญ่

ลองเข้าไปอ่านดูนะครับจะได้ระวังไว้
            Last edited by ghmhm; 7 Aug 2008, 12:05:26.

Comment

มันก็ต้องผ่าน GPU นะครับ เพราะ BlueRay มันเป็นการเข้ารหัสแบบ HD นิครับ

แต่ผมว่า เด่วนี้เทคโนโลยี ค่อนข้างไปไกลแล้ว การเข้ารหัส HD ทำได้ใน VGA หลายรุ่นแล้วครับ

ส่วนภาพที่ได้ คงไม่มีปัญหาอะไรหรอก ครับ

ปล.คุณอยากดูหนัง BlueRay จาก Notebook ออกจอ LCD ใหญ่ๆใช่ป่ะครับ ผมว่าไม่มีปัญหาอะไรหรอกครับ
              ถูกเผงเลยครับ ^-^ แต่ผมโหลด Blu-Ray ลงHDD แล้วดูน่ะ ไม่รู้มันจะออกมาดูแย่กว่าในแผ่นเยอะไหม T-T

อ้างอิง:
              ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ makeithard

วงการ Notebook โกลาหล เรียกซ่อมชิพ Nvidia ครั้งใหญ่

ลองเข้าไปอ่านดูนะครับจะได้ระวังไว้
              ผมใช้ dv 2761tx รู้สึกดีหน่อยๆที่มันไม่มีอยู่ในlists นั้น แต่...เสียวจริงๆ มันเป็น Nvidia เหมือนกัน T-T แถมรุ่นการ์ดจอก็ ซีรี่ เดียวกันด้วย

Comment

Originally posted by makeithard View Post
                ถูกเผงเลยครับ ^-^ แต่ผมโหลด Blu-Ray ลงHDD แล้วดูน่ะ ไม่รู้มันจะออกมาดูแย่กว่าในแผ่นเยอะไหม T-T

ผมใช้ dv 2761tx รู้สึกดีหน่อยๆที่มันไม่มีอยู่ในlists นั้น แต่...เสียวจริงๆ มันเป็น Nvidia เหมือนกัน T-T แถมรุ่นการ์ดจอก็ ซีรี่ เดียวกันด้วย

อยากจะบอกข่าวร้ายว่ามันไม่เกี่ยวกับรุ่นของ hp อะครับ

เป็นที่ชิพของ nvidia เลย ฉะนั้นเป็นทุกตัวที่เป็น 8400 กะ 8600 ครับ โดนกันทั่วหน้า

Comment

โหลดมาดูนี่ก็ขึ้นอยู่กับว่า ตอนเค้า Rip มานั้นมัน Drop ลงไปแค่ไหนอ่ะครับ
                  ปล.ถึงจะ Drop แต่ก็ชัดอยู่ดีแหละครับ

Comment

Working...
                  X