Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง 2 windows ด้วยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง 2 windows ด้วยครับ

คือผมอ่านกระทู้ด้านล่าง เรื่องการ ลง XP กับ Vista อ่านแล้วเป็นประโยชน์มาก
    แต่ผมยังค้างคาใจอยู่ครับ

คือเคส ของผม ต้องการ ลง XP บน Harddisk คนละลูก แต่เป็น xp version เดียวกัน
    อยากทราบว่า ตอนบูตจะมีให้เลือกไม๊ว่า จะบูตจากอันไหนครับ

รายละเอียดเพิ่มเติม
    เครื่องมี Harddisk แบ่งออกเป็น 2 partition c: d: ลง windows ปกติธรรมดาที่ c:
    Harddisk ลูกที่สอง เป็น External Harddisk ผ่าน e-Sata แบ่งเป็น e: f:
    คำถามคือ จะลง xp ใน e: ครับ มันจะมีปัญหาไม๊อะไรไม๊ครับ

เหตุผลที่ทำแบบนี้ คือ ต้องการลงโปรแกรมที่ต่างกัน แล้วก็สามารถหิ้วกลับไปทำงานที่บ้านได้ครับ

ขอบคุณมากครับ

เท่าที่ผมเคยลง ผมลง xp 2 ตัว (เวอร์ชั่นเดียวกัน) คนละไดร์ ได้ครับ

ที่ผมทำงันเพราะเผื่อว่าตัวใดตัวนึงเจ๊งจะได้เข้าอีกตัวไปแก้ไขได้ครับ

Comment

ผมก้อเคยลงในฮาร์ดดิสก์นอกนะครับ
      แต่ลงได้ไม่สมบูรณ์
      เวลาบูตก้อขึ้นจอฟ้าตลอดเลย
      (ฮาร์ดดิสก์ที่เปน USB อ่ะครับ)

ลองอยู่หลายครั้ง แต่ก้อไม่ได้
      เลยเลิกทำซ่ะเลย

Comment

ลงได้ครับ.. ถ้าจะให้ดี หาโปรแกรมที่สำหรับมาทำเป็นเมนู Boot Loader ให้เลือกบู๊ตก็จะดีไม่น้อย..

Comment

ขอบคุณทุกความเห็นมากครับ

Comment

ถ้าลงคนละHD จะไม่มีให้เลือก โดยเวลาลงใส่HDตัวเดว
            ถ้าลงคนละไดร์แต่ทั้งสองไดร์อยู่ในHDตัวเดียวกันก็จามีให้เลือก
            แต่ถ้าใส่HD2ตัวเวลาลง แร้วตัวหนึ่งมีวินโด้อยู่แร้ว เวลาบูตก็จามีให้เลือก
            แต่ถ้าลงทีละHD ลงเสดอันนึงแร้วถอดออกก่อน แร้วก็เอาอีกตัวมาใส่ลงวินใหม่ ก็จะไม่ให้เลือกOSตอนบูต
            แต่เราสามารถเลือกในไบออสว่าให้บู๊ตจากHDตัวไหนได้
            แต่ใช้ Boot Loader ตามrepบนก็ดี

Comment

Working...
            X