Announcement

Collapse
No announcement yet.

การซื้อจอ LCD ให้เหมาะสมกับการ์ดจอที่คุณมี

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การซื้อจอ LCD ให้เหมาะสมกับการ์ดจอที่คุณมี

ทำไมผมเพิ่งจะมาคิดเรื่องนี้นะ หรือว่าเพิ่งรู้สึกตัว

หลักจากศึกษาเรื่องจอ LCD มาร่วม 2 อาทิตย์ ว่าจะซื้อแล้วซื้ออีก ก็ยังไม่ได้ซื้อ
    หันมามองตัวเอง FX5200 ในเครื่อง ก็ยังใช้งานได้ดี ผมยังเอาจอLCD17นิ้ว ของน้องมาลอง ก็ยังใช้ได้กับ FX5200 ได้ดี

เลยตัดสินใจในระยะยาว แน่วแน่ว่าจะซื้อจอ 19 นิ้วมาไว้ในมือให้จงได้ ไม่ใหญ่ ไม่เล็กเกินไป

สามสี่วันที่แล้ว ก็เริ่มนึกขึ้นมาได้ว่า ถ้าซื้อจอ 19 นิ้ว .. คิดดูสิ หลังจากนี้ผมต้องทำทุกอย่างที่ 1280*1024
    ไม่ว่าจะดูหนัง เล่นเน็ต เขียนเว็บ ตัดวีดีโอ เล่นเกม กระทั่งใช้ photoshop ทุกอย่างต้องทำที่ 1280*1024
    ทั้งๆที่ FX5200 ผมสามารถทำงาน ที่ 1024*768 ได้สบายๆ .. FX5200 ของผมต้องทำงานหนักขึ้นแน่ๆ

ภาวะจำยอมนั้นเอง ทำให้ผมต้องซื้อการ์ดจอใหม่ คือ7600GS เพื่อให้เข้ากับ resolution ที่สูงขึ้นมา

หากคุณกำลังจะซื้อจอ LCD และลืมพิจารณาของการ์ดจอที่คุณมี
    คุณจะได้ใช้จอใหญ่ๆ แต่กระตุกๆ คงแลดูไม่ดีเป็นแน่ เหอๆๆ

ปล. จอ LCD17นิ้ว กับ LCD19นิ้ว เขาปรับความละเอียดกันที่เท่าไหร่อ่ะ?
    Last edited by Lucious; 6 Jan 2007, 22:15:40.

1280*1024

Comment

ขอถามนิดคับ พอดี พึ่งเคยใช้ LCD -*- จอผม มันสว่างมากกกก ทั้งที่ๆ ไปลดตรง Bright แล้ว มันก็ ยังสว่างอยู่ แสบตามากมาย มีวิธี ที่จะลดให้มันมืดลงอีกได้ไหมคับ ใช้ BENQ 19 wide คับ

Comment

คลิกขวาบนเดสก์ท็อปคับผม ไปปรับที่ properties ของการ์ดจอ ตรง colour correction ของแท็บ Geforce น่ะคับผม

ปล. BenQ ผมก็เล็งๆไว้เหมือนกัน

Comment

ขอบคุณมากๆคับ BENQ 7990 อะคับ ตัวที่ ท่าน mooh แนะนำ ผมซื้อที่ ตัวแทน benq ไปขอลองภาพ มาประทับใจ เลยสอยมาเลยคับ

Comment

BENQ 7990 นี่สงสัยเป็น ราคา 7,990 บาทใช่ป่ะคับ
            ขนาดจอกี่นิ้ว แล้วก็ ชื่อรุ่นว่าอะไรเอ่ย?

Comment

ผมชอบเล็กๆมากกว่าครับ

ประหยัดไฟ

Comment

LCD 22 นิ้ว ปรับ ความระเอียด เท่าไรครับ ขอบคุณครับ

Comment

FX5200 ใช้ 1280*1024 ไม่ไหวเหรอ ขนาดนั้นเลยเหรอคึรับ

Comment

ผมว่า หน้าจอของคอมพิวเตอร์ที่เป็น lcd ที่ต้องดูมากที่สุด คือ ms{มิลลิต่อวินาที} นะครับ คือค่าความเร็วในการแสดง ภาพต่อ วินาที ยิ่งน้อยยิ่งดี และก๋ยิ่งแพงครับ น้อยที่สุดนี่ไม่แน่ใจว่า 2หรือ1 นะบ แต่จอดีที่สุดผมว่าเป็น ของ viwesonic ครับเป็นผู้นำทางด้านจอ LCD ครับ เรื่องขนาดของจอผมว่าไม่ค่อยเกี่ยว เนื่องจาก จอจะมีขนาดมาบอกว่า สามารถแสดง ได้มากที่สุดเท่าไหร ในขนาดน่าจอlcd ไม่สามารถจะปรับ ได้เหมือน จอธรรมดา ที่ปรับได้หลายขนาด ได้ งับ อันนี้ผมคิดนะ คนอื่นคิดไม่รู้ครับ

Comment

Originally posted by cartoonmeww View Post
                      ผมว่า หน้าจอของคอมพิวเตอร์ที่เป็น lcd ที่ต้องดูมากที่สุด คือ ms{มิลลิต่อวินาที} นะครับ คือค่าความเร็วในการแสดง ภาพต่อ วินาที ยิ่งน้อยยิ่งดี และก๋ยิ่งแพงครับ น้อยที่สุดนี่ไม่แน่ใจว่า 2หรือ1 นะบ แต่จอดีที่สุดผมว่าเป็น ของ viwesonic ครับเป็นผู้นำทางด้านจอ LCD ครับ เรื่องขนาดของจอผมว่าไม่ค่อยเกี่ยว เนื่องจาก จอจะมีขนาดมาบอกว่า สามารถแสดง ได้มากที่สุดเท่าไหร ในขนาดน่าจอlcd ไม่สามารถจะปรับ ได้เหมือน จอธรรมดา ที่ปรับได้หลายขนาด ได้ งับ อันนี้ผมคิดนะ คนอื่นคิดไม่รู้ครับ

response time จิงๆไม่ต้องไปเชื่อมากก็ได้ครับ ขอเค้าลอง ดูด้วยสายตาตัวเองดีกว่า เพราะจอ apple ผม 14ms ครับ แต่เอาเข้าจริง เหอๆ ขอบอกว่า เห็นเงาน้อยกว่า 8ms บางยี่ห้อ และ พอๆกับ 6ms ของบางยี่ห้อ

คือมันแล้วแต่การวัดของแต่ละบริษัทครับ มันไม่เหมือนกันหรอก ดูกับตาดีกว่าครับ

แล้ว ms คือ มิลลิวินาที ครับ ไม่ใช่ มิลลิต่อวินาที (คงพิมพ์เร็วไปหน่อยท่านตูน - -)

ที่มันสว่าง ลองปรับตรง contrast ลงดูครับ จะลดแสงได้หน่อย (แต่ความต่างของสีก็ลดลงด้วยอ่ะนะ สีไม่สด)

Comment

อ้อ แล้วก็ FX5200 ใช้ไปเลยครับ เอาไหวแน่ ถ้าไม่เล่นเกมส์ระดับ 1280*1024 ก็คือ เปิดใช้งานทั่วไป 1280*1024 ใช้ได้แน่นอนครับ

ได้ไม่ได้ก็คิดดูแล้วกันว่า GMA950 onboard ใช้ได้ถึง 1680*1050 หล่ะครับ

Comment

ผมใช้ 1280*1024 มาปีกว่าตั้งแต่การ์ดจอเป็น radion 9200(ต่ำกว่าfx5200) + จอlcd17" ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ ใช้ทำงานหรือ ดูหนัง เล่นเนต ก็สบายๆ เหมือนไม่ค่อยมีผลเท่าไร

ส่วนเวลาเล่นเกมๆมันก็ปรับresolutionลดลงไปเองตามสภาพ อันนี้มีผลชัดเจนครับ^^"

Comment

LCD ผมจะใช้เป็น 19นิ้วอะดิคับ FX5200 ลองได้ปรับ BF2142 เป็น 640x480 สงสัยจะขนลุก บรื๋อออ

ปล. หยิบ 7600GS มาซะแล้วแหะๆ

Comment

7600GS AGP มันมีถึงแค่ DDR2 นะครับ มี DDR3 ด้วยหรอนี้

Comment

Working...
                              X