overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 8 of 8

Thread: จริงหรือเปล่าที่ค่ายแดงชอบให้สีที่ผิดเพี้ยน

OverclockZone Member

Smile จริงหรือเปล่าที่ค่ายแดงชอบให้สีที่ผิดเพี้ยน

(อย่าว่ากันนะครับ) เนื่องจากผมไปอ่านหนังสือ Buy Com ที่ทดสอบเรื่องการ์ดระหว่าแดงจะเขียวเค้าระบุว่าแดงให้สีที่ผิดเพี้ยนนิดหน่อย(ผมว่ามันก็โอเลยนะ)แต่รายละเอียดบางส่วนที่ขาดหายแต่ได้เปรียบตรงความสดใสของภาพ แต่เขียวให้ภาพที่นุ่มนวลเน้นรายละเอียดทุกอย่าง เช่น ผมเอาเครื่องน้องที่บ้านมาเที่ยบกะผม ผมใช้แบบเบๆเลยคือ 2600XT DDR3 น้องผมใช้ EN7900GT ทดสอบด้วยเกม MOTO GP 07 ผมเห็นตรงสติ๊กเกอร์ของมอเตอร์ไซด์ ATI ทำภาพออกมาได้สดชัดเจนดีแต่ส่วนรายละเอียดตรงสติ๊กเกอร์ลายมันขาดหายไปแบบดำไปเลยแต่ Nvidia เห็นทุกอย่างแต่ภาพดูจืดๆไปนิดนึง จริงหรือเปล่าไม่ได้ใส่ร้ายว่าแดงเอาใจค่ายเขียวนะ ถามความคิดเห็นรวมๆนะ

OverclockZone Member ShutterV's Avatar

ผมว่าเรื่องสีผิดสีเพี้ยนเนี่ย แล้วแต่ตาคนอะครับ
    ตัวแปรมันก็มีหลายอย่าง ทั้งจอ ทั้งโปรแกรมที่ใช้ทำ หรือไปถึง Colour Manage

ถ้า ATI มันเพี้ยนหนักจริงๆ ผมว่า Mac ไม่เอาไป 2600 ไปใส่เครื่องตัวเองหรอกครับ

OverclockZone Member kupong's Avatar

ต่างคน ต่างความคิด คุณต้องลองเอาจอเดียวกัน แต่ การ์ดต่างกันมาทดลอง ปรับ default ให้หมด แล้วเปิด pattern ดู
    หรือเปิดหนังดู ว่าคุณชอบอันไหน หรือ อันไหนเพี้ยน แต่ถ้าเป็นในเกมต้องอยู่ที่ไดร์เวอร์แล้วครับ เพราะของค่ายเขียว ไดร์เวอร์บางตัวก็แสดงเพี้ยนเหมือนกัน
    รูป รูป

Mac Pro ตัวเป็นแสน มีตัวเลือก VGA Card ทั้งหมด 3 ตัว
    รุ่นต่ำสุด ATI 2600
    รุ่นใหญ่ Geforce 8800GT
    รุ่น Workstation สูงสุด ใช้ NVIDIA Quadro FX 5600

ผมว่าทั้งสองยี่ห้อนี้มันก็ดีทั้งนั้นแหละครับ เหมือนเทียบ Benz กับ BMW หรือ แลมโบกีนี่ เทียบ เฟอรารี่ มันก็มีจุดเด่นจุดด้วย แต่ดีทั้งคู่แหละครับ

OverclockZone Member zicmaxx's Avatar

ATI สีภาพมันสดเกินความเป็นจริง

หึหึ

OverclockZone Member Mazzard's Avatar

Quote Originally Posted by noklovetae View Post
    (อย่าว่ากันนะครับ) เนื่องจากผมไปอ่านหนังสือ Buy Com ที่ทดสอบเรื่องการ์ดระหว่าแดงจะเขียวเค้าระบุว่าแดงให้สีที่ผิดเพี้ยนนิดหน่อย(ผมว่ามันก็โอเลยนะ)แต่รายละเอียดบางส่วนที่ขาดหายแต่ได้เปรียบตรงความสดใสของภาพ แต่เขียวให้ภาพที่นุ่มนวลเน้นรายละเอียดทุกอย่าง เช่น ผมเอาเครื่องน้องที่บ้านมาเที่ยบกะผม ผมใช้แบบเบๆเลยคือ 2600XT DDR3 น้องผมใช้ EN7900GT ทดสอบด้วยเกม MOTO GP 07 ผมเห็นตรงสติ๊กเกอร์ของมอเตอร์ไซด์ ATI ทำภาพออกมาได้สดชัดเจนดีแต่ส่วนรายละเอียดตรงสติ๊กเกอร์ลายมันขาดหายไปแบบดำไปเลยแต่ Nvidia เห็นทุกอย่างแต่ภาพดูจืดๆไปนิดนึง จริงหรือเปล่าไม่ได้ใส่ร้ายว่าแดงเอาใจค่ายเขียวนะ ถามความคิดเห็นรวมๆนะ
    รุ่น HD2xxx ปัญหาเยอะคับ เอามาเป็นบรรทัดฐานทั้งหมดไม่ได้หรอกคับ

จะเทียบ การ์ด ต้องเทียบที่รุ่น เท่านั้น คับ อย่าเอาทั้ง หมดมาเหมารวมกัน

Ati vs Nvidia มันวัด กันไม่ได้หรอกคับ แล้วแต่ใครจะชอบ

OverclockZone Member Picasso's Avatar

Quote Originally Posted by noklovetae View Post

สีเเดง มันบอกว่าคนเขียนบทความเข้าข้างไหน
    สีม่วง มันบอกความเป็นจริงที่ จขกท. ลองมา
    สีน้ำเงิน มันบอกถึงไดร์เวอร์ไม่เจ๋งพอ

ผมก็ใช้ทั้งสองยี่ห้อนะ แต่ยอมรับว่า ATI มีปัญหานิดหน่อย

ของ ATI ผมก็ใช้มาหลาย Generation นะครับ ตั้งแต่ ATI Redeon 8500, 9700, X1950, ล่าสุด 4870 ส่วนของค่ายเขียวผมก็ใช้มาหลายตัวเหมือนกัน ตั้งแต่ Geforce 6800, 7950X2, 8800GT

จากประสบการณ์ของผม ผมว่า ATI กับ Nvidia เรื่อง 2D กับดูหนัง ผมว่าคุณภาพไม่ต่างกันเลยครับ สีสันเหมือนกัน อยู่ที่การปรับแต่งนิดหน่อย (ต่อ DVI นะครับ)

ส่วนเรื่องเกมส์ ภาพของ Nvidia จะดูว่ามันสว่างกว่า และ contrast ต่ำกว่า เหมือนว่าค่า Gamma จะสูงกว่าทาง ATI เลยทำให้ภาพเป็นอย่างนั้น ดูโดยรวม ภาพในเกมส์ของทาง ATI สีดำมันจะดำกว่า เลยทำให้ภาพดูลึกกว่า สีสดเข้มกว่า แต่ก็เลยทำให้ในบางเกมส์รายละเอียดในที่มืดมันมืดไปเหมือนกัน

ถ้าจะบอกว่าจอของผมมันแสดงสีไม่ถึงหรือเปล่า ก็คิดว่าไม่ใช่ ยุคจอ LCD ของผมก็ใช้มาตั้งแต่ Samsung 173P, 193P, 730P แล้วก็มี Dell 2407-HC, 2408 แล้วตอนนี้เครื่องเล่นเกมส์ผมก็ไปต่อกับ Samsung LCD TV 46" F8 Full HD ที่เป็น 100hz

แต่จะเล่าให้ฟังว่าปัญหาของ ATI ของผมเป็นอย่างไร เมื่อต้นปี ผมก็ใช้คอมไปต่อกับจอ LCD TV ด้วย Card 8800GT ก็ไม่มีปัญหาอะไรเลย ภาพเต็มจอตลอด ภาพคมชัดทุกจุด เป็น Native Resolution จริงๆ ไม่ว่าจะตอนดูหนังหรือเล่นเกมส์ แต่เร็วๆนี้ผมเปลี่ยนไปเป็น ATI 4870 ซึ่งพอใช้งานกับจอ LCD TV มันมีปัญหานิดหน่อย คือเริ่มแรก ภาพมันไม่เต็มจอ แล้วตัวหนังสือไม่ชัด แต่โอเค ตรงนี้ปรับได้ โดยไปปรับให้มัน Overscan 15% โอเคเลย ภาพเต็มจอ คมชัดทุกจุด แต่ปัญหามันมีตอนเล่นเกมส์ โดยเฉพาะเกมส์ DX10 ซึ่งทำอย่างไรภาพมันก็ไม่เต็มจอ (เกมส์ DX9 ไม่เป็น) ผมปรับแล้วปรับอีก กับเกมส์ DX10 ยังไงก็ไม่เต็มจอ สรุปทุกวันนี้ผมก็ยังแก้ไม่หาย สุดท้ายผมเลยขาย 4870 แล้วกำลังจะกลับไปค่ายเขียวครับ คงเล่นเป็นตัว 280 ไปเลย

มาเล่าแชร์ประสบการณ์ครับ

Bookmarks

Bookmarks