Announcement

Collapse
No announcement yet.

วอนเซียนช่วยชี้แนะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• วอนเซียนช่วยชี้แนะ

กรุณาผมหน่อยค้างคาใจมานาน ตอบเป็นข้อๆเลยนะครับ

1.อยากทราบว่า ถ้ามีคอม 2.8 Ghz
    A. bus 400 X ตัวคูณ 7 = 2.8 Ghz
    B. bus 100 X ตัวคูณ 28 = 2.8 Ghz
    ความเร็วของคอม จะต่างกันไหม หรืออย่างไร

2.ถ้าผมใส่แรม 512/400 กับคอม A และ B อันไหนจะเร็วกว่ากันหรือเท่ากัน

3.สมมุติ ว่ามีการ์ดจอ 256 MB / bus 533 ผมสามารถนำมาเสียบคอม A B ได้ไหม อันไหนเร็วกว่ากัน หรืออย่างไร

4.จำเป็นหรือไม่ว่า BUs ของแรม กับ VGA ต้องเท่ากันกับ CPU

5.ถ้ามีคอม 100 X 26 = 2.6 GHz แล้วสามรถปรับเพิ่มบัสได้ไหมให้เป็น 200 X 13 = 2.6 Ghz ได้หรือไม่ เกิดความต่างอย่างไร ช่วยอธิบายให้ผมดูหน่อย

ปล. ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาให้ความรู้ คือผมข้องใจมานาน ขอบคุณครับ

ไม่มีใครตอบเลย ดันๆ ตัวเองครับ อึ๊บๆ

Comment

กลัวผิดไม่กล้าตอบรอท่านอื่น - -

Comment

1. นิดหน่อย 400 X 7 จะได้ FSB 1600 แรงกว่า 100 X 28 ที่ FSB 400 เอง
        2. 400 X 7 เหตุผลเหมือนข้อ 1
        3. 256 MB / bus 533 ^^" เป็นยังไงนะ การดู VGA จะใส่ได้ไม่ได้นั้น ให้ดูที่ Slot เมนบอร์ด ว่าจะใส่ VGA แบบใด นะ AGP หรือ PCI E
        4. ดูที่ข้อ 3
        5. ขึ้นกับ CPU และเมนบอร์ดว่าจะสามารถลดหรือเพิ่มตัว X ได้หรือไม่ (Bus Speed ปรับได้) ถ้าได้ก็สามารถปรับได้หมด แล้วแต่ชอบ

ปล. ไม่ได้ชื่อเซียน

Comment

Originally posted by TWK. View Post
          1. นิดหน่อย 400 X 7 จะได้ FSB 1600 แรงกว่า 100 X 28 ที่ FSB 400 เอง
          2. 400 X 7 เหตุผลเหมือนข้อ 1
          3. 256 MB / bus 533 ^^" เป็นยังไงนะ การดู VGA จะใส่ได้ไม่ได้นั้น ให้ดูที่ Slot เมนบอร์ด ว่าจะใส่ VGA แบบใด นะ AGP หรือ PCI E
          4. ดูที่ข้อ 3
          5. ขึ้นกับ CPU และเมนบอร์ดว่าจะสามารถลดหรือเพิ่มตัว X ได้หรือไม่ (Bus Speed ปรับได้) ถ้าได้ก็สามารถปรับได้หมด แล้วแต่ชอบ

ปล. ไม่ได้ชื่อเซียน

Comment

งงกะข้อ3นี่แหละแฮะ ....

Comment

ตอบให้นะครับ
              ข้อ 1. คอม A เร็วกว่าครับเพราะว่าการที่มีบัสที่มากกว่าจะทำให้อุปกรณ์ที่อยู้ในเมนบอร์ดมันเร็วไปด้วยกัน แจ่ถ้าเรามาเน้นที่ตัวคูณ จะเป็นการเพิ่มความเร็วให้ CPU เพียงตัวเดียว
              ช้อ 2 . คอม A อีกครับ
              ข้อ 3. อยู่ที่ อินเตอร์แฟชมากกว่าครับว่าคอมของคุณเป็นอะไร AGP หรือ PCI ครับ
              ข้อ 4 ไม่จำเป็นครับ
              ข้อ 5. ปรับได้แต่ว่าต้องลองปรับทีละน้อยครับเดี๋ยวมันจะเอ๋อแล้วก็เข้าวินโดว์ได้ต่มลำดับครับ

Comment

Working...
              X