Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมทนไม่ไหวแล้วครับ cpu amd

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมทนไม่ไหวแล้วครับ cpu amd

ผมทนไม่ไหวแล้วครับ cpu amd ตกลงมันจะพังไม่พังครับ
    1. cpu mb vga ทุกอย่างซื้อมาใหม่หมด เปิดเล่นเกม sf ได้ประมาณ 10 นาที ดับซะงั้น
    2. ถอดมาเช็คแล้วดังนี้ ทาซิลิโคนใหม่ พอดีๆ แล้วประกอบใส่ใหม่แบบเนียนๆ
    3. ทดลองใหม่ ปรากฎว่าเหมือนเดิม (จากการสันนิถาน อาจเป็นเพราะ MB ดังนั้นเปลี่ยน MB
    ลองใหม่ โดยใช้ CPU ตัวเดิม ปรากฎว่าเป็นอีกเหมือนเดิม)
    4. สรุปงั้นคงไม่ใช่ MB แน่ เพราะคงไม่เสียทีเดี่ยวทั้ง 2 ตัว (งั้นสันนิถานอีกว่าคงเป็น CPU)
    5. ไปเอา CPU ที่ใช้งานโอเคมาเปลี่ยนกับตัวเก่า ปรากฎว่าใช้ได้ดีมาก เล่นทั้งวันไม่มีดับ
    6. สรุปข้อที่ 1-5 ยืนยันได้ว่า MB ไม่เสียแน่ ต้องเป็นที่ CPU แน่นอน
    7. เอา CPU ตัวเก่า ลองกับ ทั้ง 2 MB ปรากฎว่าเหมือนเดิม
    8. สรุปว่า CPU ตัวแรก มันมีอาการแล้ว จะพังก็ไม่พัง จะดีก็ไม่ดี ติด ๆ ดับ ๆ ใช้ได้แปบดับเอง
    9. เอาไปให้ร้านมันเช็คให้มันบอกว่าไม่เป็นรัยปกติดี เปิดตั้งนานไม่ดับ (มันไม่ได้เล่นเกม)
    10. กลับจากร้านมาลองใหม่แม่งเป็นเหมืนเดิม
    11. สรุปให้ผมทีจะเอายังงัยกับมันดี CPU ตัวนี้ แหรงเช่งซิบ ช่วยกันด้วยครับ
    ผมนั่ง ราร่า มาหลายวันแล้ว CPU มันก้อมีประกัน แต่แม่งพังก็ไม่พัง ดีก็ไม่ดี
    เวรจริงๆ

เคลมโลดครับ

หัวข้อล่อเป้า...

Comment

55

Originally posted by PraFire View Post
      เคลมโลดครับ

หัวข้อล่อเป้า...
      แล้วเคลมยังงัยครับช่างมันบอกไม่เป็นรัยฮะ

Comment

รอท่านผู้มีประสบการณ์ - -

Comment

เช็ค
          PSU
          RAM
          มันเดี้ยงรึปาว

Comment

Originally posted by u_jang44 View Post
            รอท่านผู้มีประสบการณ์ - -
            ทราบครับ รอ

Comment

พาวเวอร์ตัวไหนครับที่ใช้อยู่

Comment

ใช้ PSU อาไรคับ แล้ว สเปค เครื่องอาไรคับ

Comment

ย้ายค่ายด่วน

Comment

ได้ลงไดรเวอร์ ของ cpu รึยังครับ

Comment

Originally posted by GoD9 View Post
                      ย้ายค่ายด่วน
                      จะรีบไปไหนคับ

Comment

ล่อเป้าจิง

Comment

ลองเช็ค PSU ดูก่อนคับ มันอาจจะป่วยก็ได้

Comment

กรณี cpu เสียก็มีส่วนครับ
                            อาการเล่นเกมส์แล้วค้าง หรือดับ หรือรีสตาร์ทเนี่ย

เคยเจออยู่เคสนึง อาการแบบนี้เลย
                            แต่ของท่าน chinfak ไปที่ร้านแล้วทำไมไม่ให้เค้าลองกะเกมส์ด้วย ถ้าไม่มีแผ่นก็เอาไฟล์เกมส์ที่ไม่ต้อง install เช่น Cabal หรือ ragnarog raycity ge nfsc อยากทราบว่าเกมส์ที่เล่นน่ะแนวไหนหนักกว่านี้หรือป่าว
                            อาการแบบนี้เคยเจอครับ เวลาเคลมก็อย่าไปที่ร้านสิ ไปที่ศูนย์รับประกันเลย เค้าเปลี่ยนให้แน่นอน
                            เคยเจอบอร์ดตัวนึงจับคู่กะ cpu อีกตัวไม่ได้ มันค้างตลอดถอดแยกคู่เทสผ่านทุกอย่าง ต้องเอาทั้งสองตัวไปให้ศูนย์เช็ค(เวรด้วย บอร์ด synnex ,cpu Dcom (จะดูว่า Dcom จะทำไง))เทสแล้วเป็นจริงเค้าเปลี่ยน cpu ให้ครับ)

ท่าน chinfak ลองตั้งโจทย์หลายqอย่างดู ค่อยๆแก้ อย่ามีอคติครับ

Comment

เล่นเกมอะไรนะ ?
                              Last edited by estrellas; 8 Aug 2008, 16:49:04.

Comment

Working...
                              X