Announcement

Collapse
No announcement yet.

คอมเปิดติดยากมาก บ้างครั้งเปิดติดแล้วก็ดับเอง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คอมเปิดติดยากมาก บ้างครั้งเปิดติดแล้วก็ดับเอง

คืองี้คับพี่น้องคับ คอมที่บ้านตอนแรกมันก็มีอาการประมาณว่าเปิดทีเดียวไม่ติด ต้องกดสวิตซ์เปิดสัก 2-3 ครั้งก็ติด ทีแรกก็ไม่ได้คิดอะไรนะ นึกว่าปลั๊กไฟหลวมหรืออะไร ก็มาขยับๆ ก็เปิดได้ (สุดท้ายแล้วจริงๆ ผมว่าไม่น่าเกี่ยว) พอมาวันนี้คับล่าสุดอาการมันหนักขึ้นคือกดเป็นสิบๆ ครั้งกว่าจะติด จนผมไม่ไหวแล้ว แกะฝาเคสออกมา ทีไรนึกว่าเป็นที่สวิตซ์มันอาจจะเสียหรือมีปัญหาเลยขยับเอาปุ่ม Reset เครื่องมาเป็นปุ่ม Power แทน ปรากฏว่าก็อาการเดิมครับ คราวหลังนี่หนักกว่าเดิมอีก กดเปิดยิกๆๆๆ เป็นร้อยๆ รอบกว่าจะติดแต่ละครั้ง

แต่ถ้าพอคอมเปิดติดแล้วก็ไม่มีปัญหาอะไรนะ ใช้ได้แต่บางครั้งเล่นไปซักพักคอมก็ดับเองครับ เกิดจากสาเหตุอะไรครับ รบกวนด้วยนะครับ

อันดับแรกที่นึกออกก็คือ PSUเสื่อมครับ

Comment

PSU ใกล้พังแล้วคับ

Comment

ถ้าเปิดแล้วดับไปแป้บนึงแล้วติดขึ้นมาใหม่เองก็ลองเอาแหวนรองน็อตไปใส่ไว้ที่น็อตเมนบอร์ดดูครับ(ผมหาตั้งนานว่ามันเป็นที่อะไรกว่าจะเจอ)

Comment

Working...
        X