overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13

Thread: พี่ๆทั้งหลายครับ ผมขอถมอะไรหน่อยครับผม(ไม่รู้จริงๆ)

OverclockZone Member omegathai's Avatar
    ในใจ ของสาวๆ ค่าย S1

Default พี่ๆทั้งหลายครับ ผมขอถามอะไรหน่อยครับร้อนใจกลัวผิดปรกติ

ผมใช้โปรแกรม เอเวอร์เรส ดูอุณหภูมิอ่ะครับ แล้ว ตรง MCP มันร้อนตั้ง 59องศาอ่ะครับ อยากถ้าว่ามันผิดปรกติหรือเปล่า แล้วอยากทราบว่า MCP กับ Aux มันคือ อุณหภูมิ ของตัวอ่ะไรบ้างอ่ะครับ

อีกข้อหนื่งครับ คือผมลองเอามือไปแตะ ตรง ซิงค์ชิปเซตของเมนบอร์ด ALive NF6P VSTA (ซิงค์สีส้มอ่ะครับ)
    แล้วมันร้อนมากอ่ะครับแต่ไม่ถึงกับสะดุ้ง มันร้องตั้งแต่ เปิดเครื่องประมาณ 10-15 นาทีเองอ่ะครับ มันผิดปรกติหรือเปล่า แล้วอาการที่เกิดขึ้นคือ สักพัก ภาพหน้าจอ ก็ เป็น เส้น เขียวๆ เลยอ่ะครับ ตองปิดและ เปิดเครื่องใหม่ถึงเล่นได้
    แล้วมันเกี่ยวกับ อุณหภูมิของตัว MCP หรือเปล่าครับ เพราะมัน ขึ้น 59องศาแต่ แรกๆ ที่เปิดเครืองเลยอ่ะครับ รบกวนช่วยตอบปัญหาคาใจให้หน่อยครับ ขอบคุณมากครับ
    (ผมใช้วินโดร์ XP SP3 นะครับ มี SATA) แล้วอีกอยางตอนนี้ผมก็ได้ถอดซิงค์ตัวนั้นออกมาแล้วครับ กระว่าจะหาฟัดลมตัวเล็กมาใช้สักตัว ท่านอื่นเป็นเหมือนผมหรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ
    Last edited by omegathai; 8 Aug 2008 at 20:44:38.

OverclockZone Member omegathai's Avatar

ดันไปครับผม รบกวนผู้รู้หน่อยครับ ท่านวิกรด้วยครับ

ดันไปครับผม

OverclockZone Member parnatiwat's Avatar

เป็นครับ

แต่ผมไม่เห็นเป็นอะไร

ไข้ขึ้นนิดหน่อย แต่ก็ ปกติครับ

OverclockZone Member K8's Avatar
    คุกมืดใต้โรงงานAMD

ชิพของ Asrock มันร้อนเป็นปกติของมันอยู่แล้วครับ ต้องหาพัดลมเล็กๆมาเป่าหรือไม่ก็โมใส่ซิ้งก์ Zalman ก็จะช่วยได้เยอะครับ

Quote Originally Posted by K8 View Post
    ชิพของ Asrock มันร้อนเป็นปกติของมันอยู่แล้วครับ ต้องหาพัดลมเล็กๆมาเป่าหรือไม่ก็โมใส่ซิ้งก์ Zalman ก็จะช่วยได้เยอะครับ

ซิงค์ Zalman เป็นยังไงหรอครับ มันมีแบบชิปเซตหรอครับ ขอบคุณทุกท่านด้วยครับที่มาช่วยครับ

OverclockZone Member M 150's Avatar

ปกติของผม ALIVENF6P เหมือนท่าน 64องศา แนะ ดันไป 2.9 แล้วผมอ่ะ ซีพียู 4400+ แรมคิงแม็กบ้านมากๆ เดียวจะลองดันใหม่ครับ

แล้ถ้าผมใช้ ซิลิโคนใหม่ แต่ซิงค์เดิม มันจะเย็นใหมอ่ะครับ (พวก ซิลิโคน Cooler Master) อ่ะครับ

OverclockZone Member M 150's Avatar

ผมว่าซิปเซ็ตไม่ต้องสนมันมากหรอกครับ งั้นก็เอาพัดลมมาติดเลย มี่ช่องตอพัดลมอยู่แล้ว ผมเล่นมาไม่เคยมีปัญหานะตัวนี้ ตอนนี้ก็ยังเล่นอยู่ ดันแรมผมไปวิ่งเล่นแถว 1000 ผมก็ดีใจแย่แล้ว สงสัยมันชอบ KINGMAX ยังดันไม่สุดนะครับ ตอนนี้ 2.922 แล้วอ่ะ เดียวต้องดันอีกหน่อย เดี๋ยวต้องถอยTUNIQ แน่ๆเลย จะเอาให้ได้ 3.1 ความฝัน...5555
    Last edited by M 150; 8 Aug 2008 at 21:28:10.

OverclockZone Member EiZanG's Avatar

Gigabyte NB ผม 81 องศายังไม่เครียสเลย ปกติครับถ้ามันยังทำงานได้

Quote Originally Posted by EiZanG View Post
    Gigabyte NB ผม 81 องศายังไม่เครียสเลย ปกติครับถ้ามันยังทำงานได้
    หู้ 81 งั้นของผมก็เด็กๆๆๆเลยจิครับ ขอบคุณทุกท่านที่มาให้ความคิดเห็นครับ เอาเป็นว่าผมจะไม่เครียดมันแล้ว
    ว่าจะหาซิงค์ใหม่ กับพัดลมมาเป่าหน่อย มันคงดีขึ้น

OverclockZone Member U~too's Avatar
    บางกะปิ มีนบุรี รามอินทรา

ของผม ไม่ทา ซิลิโคน ใหม่ ไม่ทำไรเพิ่ม

แค่เอา พัดลม ตัดเล้ก มาวางไว้ บนซิ๊งอีกที ก็ 53-54แล้วครับ fullก็ไม่เกิน 59

OverclockZone Member RB26's Avatar
    Public administration

ไม่ต้องสนใจหรอกครับ มันก็ร้อนทุกยี่ห้อนั้นแหละ

Bookmarks

Bookmarks