Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่องเครือข่าย WLAN ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่องเครือข่าย WLAN ครับ

คือจะสอบครับว่า.. เครื่องที่เป็นแม่ข่ายที่ใ้ช้เชื่อมต่อเน็ต และติดตั้ง AP เพื่อกระจายสัญญาณเราต้องเปิด
    เครื่องนี้ไว้ตลอดเลยใช่มั๊ยครับ เครื่องลูกข่ายถึงจะใช้งานเน็ตผ่าน WLAN ได้ แล้วมีวิธีอื่นมั๊ยที่ไม่ต้องเปิดเครื่องแม่ข่ายไว้ แต่ เครื่องลูกข่ายสามารถใช้เน็ตผ่าน WLAN ได้ทุกเครื่องน่ะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับทุกท่านครับ...

switch + wireless ในตัวไงงับ ^^'

Comment

อันนี้ผมไม่แน่ใจนะครับ เพราะผมพึ่งเรียน Data Communication มาด้วย

อันที่ เครือข่าย WAN จะผ่าน wi-fi ข้างในนั้นจะมี AP เป็นตัวกระจายสัญญาณ ให้ เครื่องcom เราอ่ะครับ

ถ้าเราปิด Wi-Fi มันก็จะไม่ได้สัญญาณ ไรเลยนะครับ ลองจิครับ ตัวเครื่องwi-fi เหมือนเปงตัวกลางในการเชื่อมต่อถูกไหมครับ ถ้ามันขาดตัวเชื่อม ก็เล่นม่ายได้อ่ะครับ ....(ถ้าผิดพลาดแนะนำด้วยครับ)

Comment

ถ้าเป็น AP ธรรมดาไม่ได้ครับ คุณจะต้องเปิดเครื่องแม่ข่ายไว้ครับ แต่ถ้าคุณใช้ All in one ก็เปิดแต่ตัวเดียวได้ครับ

Comment

แล้วตอนนี้คอมของท่านมีหน้าที่เอาไว้ทำอะไรบ้างครับ ตัวที่เป็นแม่ข่ายที่ท่านบอกถ้าไม่ได้ทำอะไรไม่มีกฎใดๆ ไม่ได้ใข้ตรวจสอบรายชื่อการใช้งานอินเทอร์เน็ต รึอื่นๆแล้ว ก็ต่อเราท์เตอร์เข้ากับ สวิตช์ แล้วก็เอา แอคเซสพอยต์ทุกตัวมาต่อเข้าสวิตช์ตัวนี้ คอมแม่ข่ายท่านมันก็ไร้ความหมายแล้วครับ

Comment

Working...
          X