overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21

Thread: notebook aser4920G อัพเต็มที่ได้ตรงไหนบ้างครับ

OverclockZone Member

Default notebook aser4920G อัพเต็มที่ได้ตรงไหนบ้างครับ

notebook aser4920G อัพเต็มที่ได้ตรงไหนบ้างครับ

.intel Core 2 duo processer t7500 (2.2ghz, 800Mhz FSB, 4MB L2 cache)
    .up to 1024 MB ATI Mobility Radeon HD 2400 XT HyperMemory
    .2GB DDR2(Max4GB)

ผมอยากทราบว่า ผมจะเพิ่มหรือเปลี่ยนการด์จอให้แรงกว่านี้ได้ไหมครับและเพิ่มแรมอีก2GB(เป็น4GB)จะมีผลทำให้เกมส์ที่เราเล่นลื่นขึ้นไหมครับ ช่วยชี้แจงให้ผมกระจางทีนะครับ ผมมือใหม่หัดเล่นครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

OverclockZone Member KaMI's Avatar
    Din Deang, Bangkok

เท่าที่ทราบมา สำหรับโน๊คบุ๊ค ส่วนที่สามารถเพิ่มเติมได้ก้อจะเปน

ram กับ harddisk นะคับ และ cpu ก็อาจจะทำได้ยากนิดนึง

แต่ graphic card นิ เหอ ๆ เปลี่ยนมะได้อ่าัคับ

สำหรับ ram ที่มีผลต่อการเล่นเกมนิอาจจะมีส่วนอยู่นะคับ

แต่ 2 gb นิก็น่าจะเพียงพอ สำหรับการใช้งานแล้วอ่าฮะ

เพิ่มไปอีก ก็มะค่อยเหนผลอ่าคับ หลัก ๆ มันอยู่ที่ตรง 2400XT อ่าฮะ

และไม่ทราบว่าเล่นเกมอะไรหรอคับ
    Last edited by KaMI; 9 Aug 2008 at 02:52:35.

Banned
    ห้างซีคอน สแควร์ ย่านศรีนครินทร์

แรม ครับ ไม่ควรเกิน 3GB เพราไม่มีผลอะไร กับ XP แน่นอนครับ และ ก้อ Vista SP1 ด้วย ถึงจะเห็นถึง 4GB

ก้อเถอะ มันก้อได้ แค่ 3GB ครับพี่น้อง

ส่วน HDD รอราคา 7200 รอบลงอย่างเดียวครับพี่น้อง

OverclockZone Member GOLDGEAR74's Avatar

แค่นี้ก้น่าจะเพียงพอ ram 2G ก็พอแล้วละ

Quote Originally Posted by KaMI View Post
    เท่าที่ทราบมา สำหรับโน๊คบุ๊ค ส่วนที่สามารถเพิ่มเติมได้ก้อจะเปน

ram กับ harddisk นะคับ และ cpu ก็อาจจะทำได้ยากนิดนึง

แต่ graphic card นิ เหอ ๆ เปลี่ยนมะได้อ่าัคับ

สำหรับ ram ที่มีผลต่อการเล่นเกมนิอาจจะมีส่วนอยู่นะคับ

แต่ 2 gb นิก็น่าจะเพียงพอ สำหรับการใช้งานแล้วอ่าฮะ

เพิ่มไปอีก ก็มะค่อยเหนผลอ่าคับ หลัก ๆ มันอยู่ที่ตรง 2400XT อ่าฮะ

และไม่ทราบว่าเล่นเกมอะไรหรอคับ
    เกมส์ F.E.A.R PERSEUS MANDATE ครับ เล่นกราฟฟิกกลางๆยังไม่ได้เลยครับต้องLOWหมดถึงจะลื่น

แล้วอันนี้มันแปลว่าอะไรหรอครับ ผมไม่เข้าใจตรง up to 1024 MB

.up to 1024 MB ATI Mobility Radeon HD 2400 XT HyperMemory

มันแปลว่าเปลี่ยนการด์จอใหม่เพื่อเพิ่มการแสดงผลของภาพได้ใช่ไหมครับ ผมเข้าใจถูกไหมและถ้าหากเปลี่ยนได้ ผมสามรถเปลี่ยนได้สูงสุดถึงรุ่นไหนบ้างครับ ช่วยแนะนำรุ่นพร้อมราคาให้ทีนะครับ ขอบคุณครับ
    Last edited by eakkarid; 9 Aug 2008 at 12:41:28.

Quote Originally Posted by eakkarid View Post
    แล้วอันนี้มันแปลว่าอะไรหรอครับ ผมไม่เข้าใจตรง up to 1024 MB

มันแปลว่าเปลี่ยนการด์จอใหม่เพื่อเพิ่มการแสดงผลของภาพได้ใช่ไหมครับ ผมเข้าใจถูกไหมและถ้าหากเปลี่ยนได้ ผมสามรถเปลี่ยนได้สูงสุดถึงรุ่นไหนบ้างครับ ช่วยแนะนำรุ่นพร้อมราคาให้ทีนะครับ ขอบคุณครับ
    ไม่ใช่ครับ มันหมายถึงเราสามารถแชร์แรมให้กับการ์ดจอไปใช้ได้ ถึง 1024 MB ครับ
    โดยแรมที่แชร์จะเอามาจากแรมหลักที่เราใช้กับโน๊ตบุคครับ

Quote Originally Posted by นมช็อคโกแล็ต View Post
    ไม่ใช่ครับ มันหมายถึงเราสามารถแชร์แรมให้กับการ์ดจอไปใช้ได้ ถึง 1024 MB ครับ
    โดยแรมที่แชร์จะเอามาจากแรมหลักที่เราใช้กับโน๊ตบุคครับ
    ขอขอบคุณ คุณนมช็อคโกแล็ตมากนะครับที่ช่วยไขข้อข้องใจให้กับผม งั้นผมขอถามต่อเลยนะครับว่า... ถ้าหากผมแชร์แรมให้การด์จอแบบเต็มที่1024MBและเพิ่มแรมจากเดิม2gbเป็น4gb(max4GB)windowsที่ผมใช้คือvistaที่แถมมากับเครื่อง เกมส์FEARที่ผมเล่นจะลื่นขึ้นไหมครับและการแชร์แรมมีผลกระทบต่อเครื่องอย่างไรบ้างและกระทู้วิธีการแชร์แรมมีอยู่ตรงไหนบ้างครับ ผมอยากจะเปิดอ่านเพื่อศึกษาดู
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

การแชร์แรมของการ์ดจอมันทำอัตโนมัติเมื่อมีการใช้งานครับ ดูไม่ได้
    การเพิ่มแรม ในกรณีที่กราฟฟิคการ์ดยังเป็นรุ่นเดิมอยู่ ส่งผลให้โหลดเกมเร็วขึ้น ไม่ได้ทำให้เกมลื่นขึ้นจนเห็นได้ชัดมากมายนัก
    การแชร์แรมไปให้การ์ดจอ ทำให้แรมของระบบน้อยลง มีเนื้อที่สำรองข้อมูลไว้ประมวลผลน้อยลง แต่ถ้ามีถึง2GBจริงๆก็พอแล้วล่ะครับ การ์ดจอไม่ได้เลิศหรู เพิ่มแรมไปเล่นเกมอย่างเดียวอาจไช้ไม่คุ้มน่อ ถ้าไม่ทำงานพวกตัดต่อVDOหรือจัดการไฟล์กราฟฟิคขนาดใหญ่

OverclockZone Member mookDANG2008's Avatar

Quote Originally Posted by KaMI View Post

4720G/4920G มันเปลี่ยนได้ครับ ใช้อยู่ทั้งสองรุ่นเลย (4720ของผม 4920ของเพื่อน)

OverclockZone Member mookDANG2008's Avatar

Review ของ 4720G ครับ

จิ้มที่นี่

เรื่อง Ram ถ้าจะใช้ 4G ต้องใช้เป็น OS 64Bit
    จะเป็น XP 64Bit หรือว่า Vista 64Bit ถึงจะมองเห็น Ram 4G ได้

อ้างอิง http://www.thaicyberpoint.com/ford/blog/id/165/

Quote Originally Posted by mookDANG2008 View Post
    4720G/4920G มันเปลี่ยนได้ครับ ใช้อยู่ทั้งสองรุ่นเลย (4720ของผม 4920ของเพื่อน)
    ผมขอถามต่อเลยนะครับว่า รุ่นของผมเนี่ยเปลี่ยนgraphic card ได้ถึงรุ่นไหนบ้างครับ ช่วยแนะนำgraphic card แรงๆที่เหมาะแก่เครื่องผมทีนะครับ ขอบคุณครับ

รุ่นผมเต็มๆคือ Aser Aspire 4920G-602G25Mn

การ์ดจอที่ใช้อยู่ ATI Mobility Radeon HD 2400 XT

ดันครับ ผู้รู้ท่านใดช่วยไขข้อข้องใจของกระผมให้กระจ่างด้วยนะครับ

OverclockZone Member ยองยองซอย's Avatar
    ลำปาง/เชียงใหม่

ไอ่เปลี่ยนก็เปลี่ยนได้ แต่เปลี่ยนไปเกรงว่าจะไม่คุ้มอ่ะดิการ์ดจออ่ะ

OverclockZone Member Decription's Avatar

ถ้าจะเพิ่มแรม แนะนำให้เพิ่มอีก 2G เป็น 4G ครับ จะได้ dual channel ด้วยครับ ถึงจะบอกว่าตอนนี้มันใช้ได้แค่ 3G ก็ตาม แต่อนาคตมันก็ต้องมีการ update service pack ให้ใช้ได้เต็มที่ครับ อ้อ ของผมเวลาเพิ่มแรมเป็น 4G แล้วการ์ดจอมันแชร์ได้เป็น 1.5G ครับผม งงๆเหมือนกัน แต่ก็ดี เหมือนได้แรมเพิ่มมา 1GB กับการ์ดจอเพิ่มมาอีก 512MB เหลือส่วนที่ใช้ไม่ได้จริงแค่ 512MB ครับ อิอิ

Display card - 1.5G.png

สิ่งที่เพิ่มได้โดยประกันไม่หมดมีแค่ HDD และ RAM นะครับ หรือถ้ามือโปรจริงๆก็แกะตามใจชอบ พอจะเคลมค่อยใส่กลับ -*-
    Last edited by Decription; 9 Aug 2008 at 23:08:51.

Quote Originally Posted by ยองยองซอย View Post
    ไอ่เปลี่ยนก็เปลี่ยนได้ แต่เปลี่ยนไปเกรงว่าจะไม่คุ้มอ่ะดิการ์ดจออ่ะ
    ช่วยบอกรายละเอียดทีสิครับว่าเปลี่ยนแล้วมันมีผลเสียกับเครื่องอย่างไรครับ ถ้าเรื่องราคาที่มันจะแพงน่ะผมไม่มายครับ ขอทำให้เล่นเกมส์แล้วมันลื่นเป็นพอครับ
    ที่สำคัญเลยช่วยแนะนำรุ่นกับราคาที่มันเข้ากับเครื่องผมให้ทีสิครับตรงนี้สำคัญมาก ผมจะได้ไปซื้อมาถูกตัว

ดันๆครับเพื่อหาคำตอบ

OverclockZone Member Decription's Avatar

Quote Originally Posted by eakkarid View Post
    ช่วยบอกรายละเอียดทีสิครับว่าเปลี่ยนแล้วมันมีผลเสียกับเครื่องอย่างไรครับ ถ้าเรื่องราคาที่มันจะแพงน่ะผมไม่มายครับ ขอทำให้เล่นเกมส์แล้วมันลื่นเป็นพอครับ
    ที่สำคัญเลยช่วยแนะนำรุ่นกับราคาที่มันเข้ากับเครื่องผมให้ทีสิครับตรงนี้สำคัญมาก ผมจะได้ไปซื้อมาถูกตัว
    ถ้าเปลี่ยนได้คือการ์ดจอที่เป็น port แบบ MXM ครับ ยังไม่เคยเห็นที่ไหนในไทยมีขายครับ คงต้องไปบิทใน e-bay แต่ผมก็ไม่แน่ใจนะว่า 4920G นี่มันเป็น MXM ด้วยหรือ??

ถ้าอยากได้เครื่องแรงๆและไม่มายเรื่องเงิน ทำไมไม่ซื้อรุ่นโหดๆตั้งแต่แรกเลยล่ะครับ

ไม่เปลี่ยน dvd เป็น drive blu-ray ไปด้วยเลยล่ะท่าน CPU ด้วยไปถอยพวก x9000 มาใส่ซะ - -"

ก็อย่างที่ท่าน Decription บอกอะคับ อยากได้แรงๆ ไม่มายเรื่องเงินก็น่าจะซื้อรุ่นโหดๆ แต่แรกซะเลยนี่นา นี่ถ้าเอามาเปลี่ยนการ์ดจอ เผลอๆ รวมราคาแล้วแพงกว่ารุ่นโหดๆ อีกด้วยซ้ำ

อย่างเครื่องผมเอง รุ่นเดียวกันนี่แหละ ยังไม่คิดจะ up อะไรเลย กะว่าหมดประกันค่อยถอย x9000 มาใส่(ถ้ามันใส่ได้นะ) เพราะถึงตอนนั้น (อีก 1 ปี) ราคาก็น่าจะลงมาพอสมควร แต่พอถึงเวลาจริงๆ คงต้องดูสถานการณ์ตอนนั้นอีกทีว่าตลาด nb เป็นยังไง

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks