overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 25

Thread: เรื่อง Dcomputer อีกหนึ่งกระทู้คับ

OverclockZone Member Inspired's Avatar

Default เรื่อง Dcomputer อีกหนึ่งกระทู้คับ

ไม่ได้มีเจตนาประจานให้เสียหามากนัก(เบาะๆ)เพื่อประโยชน์ส่วนรวมเค้าจะได้คิดก่อนชื้อ นะคับ เพียงต้องการให้ปรับปรุง(แค่นั้นเอง จิงๆ)
    เรื่องมีอยู่ว่า 3-4 ปี ที่แล้ว ชื้อการ์ดจอ FX5500 2000กว่าบาทมั้ง ที่ ร้านๆนึ่ง
    ที่เซียร์ ประกัน D computer

ใช้งานมาได้เกือบ1เดือนคับ แล้วพัดลม ซิงค์ระบายความร้อนมันหยุดหมุน
    จะแกะเปลี่ยนใหม่เองอยู่แล้วล่ะ แต่คิดไปคิดมา เอาไปเครมดีกว่า
    พอไปถึง เค้าก็บอกว่า รอไม่เกิน1 สัปดาห์ ในใจ คิดว่า "โห ต้อง 7 วันเลยหรอ แล้วเราจะใช้อะไรเล่นล่ะเนี่ย แต่ก็ อดใจรอคับ จะได้ดีๆ ไม่มีปัญหา
    แล้วเค้าก็ให้ บัตร แล้วเลข case มาผมก็อจำใจ ไปเล่นที่ร้านเกมส์ พอ ถึงเวลา 7 วันผ่านไป ผมก็ไปรอห้างเปิดแต่เช้าคับ พอไปถึงร้าน เอาบัตรให้ พนักงาน พนักงานก็ ส่งCD-ROM 52X ให้ แล้วบอก "นี่ค่ะ ได้แล้ว" แล้วผมก็งงไปเลยดิคับ เอาการ์ดจอไปเครม กับได้ CD-rom กลับบ้าน แล้วผมก็เถียงพนักงาน ว่าเอาการ์ดจอ ตัวนี้มาเครม แต่พนักงานบอกว่า ไม่มีนะคับ Case นี้เป็นเลข ของ CD-rom คับ ซ่วยแล้วไง ตู CD-Rom ราคา ไม่ถึง1000 กะการ์ดจอ 2000กว่าบาท แล้วพนักงาน พูดกวนตีนมากๆ เกือบจะมีเรื่อง ผมก็เลย ทำใจคับ ชื้อการ์ดจอใหม่ บอกดี CD-Rom ตัวเก่าใกล้จะพังด้วย

ปล. พนักงานทุกบริษัท มีโอกาศผิดพลาดได้ แต่ใช้ Synnex com7 มา เค้าก็ยังไม่ผิดพลาด
    จนลูกค้า ขาดทุนขนาดนี้ คิดได้แล้วนะ
    ปล.2 พอดีได้รับเมล์จากดีคอม เลยคิดแค้นใจคับ
    ปล.3 คำพูดปากปล่าว ไม่มีหลักฐาน และไม่ต้องการจะโต้เถียงกับใคร แค่อยากให้เพื่อนๆ เลือกประกันดีๆ

OverclockZone Member evilbenx's Avatar

ร่วมใจไม่ใช้ของ dcom

OverclockZone Member gamoxzone's Avatar

น่าเห็นใจนะเจอแบบนี้

OverclockZone Member milfeulle1GA's Avatar

ไปเคลมที่ไหนมาครับ ?? (ร้าน/0/0ย่อย)
    ผมไปค้นใบเคลมสินค้า D-com ตอนปี 2005 ( ตอนนั้นไปเคลม 80GB-P4P800SE ) เอกสารที่เราต้องได้ ต้องมี ชื่อ หมายเลข ของรายการของที่เคลมของเรานี่ครับ แล้วพอเค้าจะเอาสินค้าใหม่ให้เรา ก็ต้องเซ็นใบ เอกสารสรุปรายการสินค้าอีก (ต้องมีเอกสารที่อ้างอิงได้ตลอด)

อ่านแล้วแปลกใจคับ ที่ท่านได้แค่ บัตร กับหมายเลข 1 ชุด ที่ไม่สามารถบอกได้เลยว่า เป็นสินค้าอะไร ผมเคลมของ(ไม่ว่าจะของใครนำเข้า)ไม่เคยเจอแบบนี้อ่ะคับ และก็ถ้าเจอผมก็คงไม่เคลมที่นั่นอ่ะครับ(เดินออกมาเลย) ให้เอกสารไม่มีน้ำหนักแบบนี้ ส่อแววทุจริตอ่ะ

"ดีที่ไม่ได้เคลม การ์ด ราคาเป็นหมื่น แล้วได้ Cd-rom กลับมานะครับ"

ประสบการณ์ของผมสอนอย่างเดียวว่า ถ้ารีบ ถ้าต้องการชัวๆแน่นอน ถ้าต้องคุยกับคนที่พูดภาษา(PC)เดียวกับเรา เดินเข้า 0 ใหญ่เอง Only นอกนั้นจะเจอปัญหาเรื่อยอ่ะครับ เหมือนจะสื่อสารกันไม่รู้เรื่อง

ผมขอสวนกระแสไม่ไปต่อว่าต่อขานชื่อ Dcom เค้าแล้วกันครับ ( แต่ก็ไม่เชียร์นะ Dcom ไม่ได้ดีไปซะทุกอย่าง)
    แล้วก็บอกต่อถึง User ที่ไม่ใช่ขาประจำ และก้หน้าใหม่ๆ ว่า
    ตอนนี้เรื่อง Dcom มันเป็นกระแสที่แรงในเวลานี้นะครับ เมื่อ 0 เคลม /ผู้นำเข้า ทำอะไรที่ไม่ดี ก็จะโดนต่อว่าต่อขานแบบนี้ เป็นเรื่องที่ดีที่ชาวไอทีเค้าช่วยกันดูแล แต่ก็ฟังหูไว้หูด้วย เลือกวิธีที่เหมาะสมและดีกับตัวของตัวเองด้วยครับ

"ผลของกระแสในเนทอยู่นาน นานจนมีคนจ้องที่จะจูงกระแสในเนทเสมอๆ"

"เชื่อไหม๊ครับว่า ถ้าเราตามกระแสในเนทมาตลอด ตอนนี้เราจะซื้อ Mainboard ในประเทศไม่ได้เลย เพราะผู้นำเข้า (โดยเฉพาะเจ้าที่เปิดมานานแล้ว) โดนด่า และบอกว่า อย่าไปซื้อนะ มาหมดแล้ว"

OverclockZone Member nununu's Avatar

ยอดตกแล้วตกอีก 555

OverclockZone Member stepmixer's Avatar

พนักงานห่วยแตก

OverclockZone Member Ajuiy's Avatar

น่าเกลียดจริงๆ เป็นเราไม่ยอมหรอก

OverclockZone Member penguinbenz's Avatar

ทีหลัง ไปเครม เอาโทรศัพท์กดบันทึกเก็บคำพูด มันไว้ทั้งหมดครับ

ถึงเวลาตุกติก ก็กดให้มันฟังเลย
    ดื้อด้านนักก็จัดการซื้อ สคบ. มันเลยพร้อมหลักฐาน

ปล.ผมว่าบริษัทไม่ผิดหรอก ผิดที่สันดานพนักงานมันมากกว่า

OverclockZone Member

กำลังถดถอย

OverclockZone Member greatmazinga's Avatar
    พระราม 2 สุขสวัสดิ์ ทุ่งครุ

ทำไมมัน เ_ี้ย ขนาดนี้ฟระ

นับวันๆ ยิ่งห่วยลงๆ

OverclockZone Member ghostmp3zone's Avatar
    บางบัวทอง นนทบุรี

แย่จริงๆ

OverclockZone Member Dracula's Avatar
    เพลิงไม้เก่าๆแห่งหนึ่ง

จริงหรอ ในใบเคลมไม่ได้ระบุหรอว่าเอาอะไรมาเคลม

ไม่ได้จับผิดนะ แต่ตอนเคลมมันต้องมีกรอกข้อมมูลสินค้าสิ ว่าคุณเอาอะไรมาเคลม

OverclockZone Member bankeng's Avatar

งืม ขนาดผมอ่านๆมาก็เยอะก็น่ะตัวผมยังโดนเลย 555 ทำใจครับ ส่วนมากปัญหามาจากพนักงานจริงๆ

OverclockZone Member irobot13's Avatar

3-4 ปีที่แล้วหลายๆร้านเค้าไม่มีใบเคลมหรอกครับ บางทีเค้าก็เอานามบัตรร้านมาเขียนด้านหลังให้เรา

Quote Originally Posted by milfeulle1GA View Post
    ไปเคลมที่ไหนมาครับ ?? (ร้าน/0/0ย่อย)
    ผมไปค้นใบเคลมสินค้า D-com ตอนปี 2005 ( ตอนนั้นไปเคลม 80GB-P4P800SE ) เอกสารที่เราต้องได้ ต้องมี ชื่อ หมายเลข ของรายการของที่เคลมของเรานี่ครับ แล้วพอเค้าจะเอาสินค้าใหม่ให้เรา ก็ต้องเซ็นใบ เอกสารสรุปรายการสินค้าอีก (ต้องมีเอกสารที่อ้างอิงได้ตลอด)

อ่านแล้วแปลกใจคับ ที่ท่านได้แค่ บัตร กับหมายเลข 1 ชุด ที่ไม่สามารถบอกได้เลยว่า เป็นสินค้าอะไร ผมเคลมของ(ไม่ว่าจะของใครนำเข้า)ไม่เคยเจอแบบนี้อ่ะคับ และก็ถ้าเจอผมก็คงไม่เคลมที่นั่นอ่ะครับ(เดินออกมาเลย) ให้เอกสารไม่มีน้ำหนักแบบนี้ ส่อแววทุจริตอ่ะ

"ดีที่ไม่ได้เคลม การ์ด ราคาเป็นหมื่น แล้วได้ Cd-rom กลับมานะครับ"

ประสบการณ์ของผมสอนอย่างเดียวว่า ถ้ารีบ ถ้าต้องการชัวๆแน่นอน ถ้าต้องคุยกับคนที่พูดภาษา(PC)เดียวกับเรา เดินเข้า 0 ใหญ่เอง Only นอกนั้นจะเจอปัญหาเรื่อยอ่ะครับ เหมือนจะสื่อสารกันไม่รู้เรื่อง

ผมขอสวนกระแสไม่ไปต่อว่าต่อขานชื่อ Dcom เค้าแล้วกันครับ ( แต่ก็ไม่เชียร์นะ Dcom ไม่ได้ดีไปซะทุกอย่าง)
    แล้วก็บอกต่อถึง User ที่ไม่ใช่ขาประจำ และก้หน้าใหม่ๆ ว่า
    ตอนนี้เรื่อง Dcom มันเป็นกระแสที่แรงในเวลานี้นะครับ เมื่อ 0 เคลม /ผู้นำเข้า ทำอะไรที่ไม่ดี ก็จะโดนต่อว่าต่อขานแบบนี้ เป็นเรื่องที่ดีที่ชาวไอทีเค้าช่วยกันดูแล แต่ก็ฟังหูไว้หูด้วย เลือกวิธีที่เหมาะสมและดีกับตัวของตัวเองด้วยครับ

"ผลของกระแสในเนทอยู่นาน นานจนมีคนจ้องที่จะจูงกระแสในเนทเสมอๆ"

"เชื่อไหม๊ครับว่า ถ้าเราตามกระแสในเนทมาตลอด ตอนนี้เราจะซื้อ Mainboard ในประเทศไม่ได้เลย เพราะผู้นำเข้า (โดยเฉพาะเจ้าที่เปิดมานานแล้ว) โดนด่า และบอกว่า อย่าไปซื้อนะ มาหมดแล้ว"

OverclockZone Member milfeulle1GA's Avatar

นั่นแหละครับ ถึงควรหนีการเคลมร้านถ้าหนีได้ เข้า 0 ใหญ่ บางมีก็เหนื่อยหน่อย แต่ชัวกว่า

ขนาดร้านในลูกข่าย บางทีก็ยังมีมึนๆเลย

D-Com ที่กำลังว่ากันนี่ก็เป็นเจ้านึงเลยครับ ที่ออกไปทำ D-com service แต่ว่า ให้ร้านค้าดูแลให้ เอาโลโก้ไปแปะไว้หรูๆ ใครไปเคลมร้านที่พนักงานมึน ก็มึนไป ผมเองก็เคยโดน ถึงบอกว่า D-Com ก็ไม่ได้ดีไปทุกอย่างหร๊อกก

OverclockZone Member LigerZero's Avatar

ยอมขายตกฮวบๆ

OverclockZone Member xculibur's Avatar

ในบิลไม่มีบอกหรอว่าเป็นการ์ดจอมาเครม = =

ปกติทุกที่ในบิลรับเครมจะมีส่วนของ S/N รุ้นสินค้า

ยี้ห้อ อาการ = = ไม่น่าจะเป็นได้นะครับ

ปล. ไม่ได้อะไรนะแต่ว่ามันน่าจะมีข้อมูลในบิล

OverclockZone Member bs*wz's Avatar

โอ้นานมาก

OverclockZone Member ooozzooo's Avatar

ถ้าซื้อแล้วต้องเข้า ศูนย์ใหญ่เอง ผมไปซื้อร้านอื่นดีกว่าครับมีรุ่นอื่นมาให้สำรองใช้ด้วย อิอิ

OverclockZone Member yasaki's Avatar

อาทิตย์ก่อนไปเคลม cpu มา รอ 10 วัน ถึงได้ ได้ของเก่าด้วยอะกล่องนี้เยินมาเลย ต้องรีบใช้เลยไม่ได้โว้ยอะไร ต่อไปจะระวังของ D-com เลยครับ D แต่ชื่อจริงๆ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks