Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องไฟล์เพลงหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องไฟล์เพลงหน่อยครับ

มันมีอะไรบ้างครับเห็นอ่านๆ ดูมันมี
    mp3 128-320kbps
    สูงสุด 1411kbps อะไรนี่แหละเลยงงไปเลย มันต่างกันยังไงแค่ใหนครับ
    ถ้าเป็นไปได้อยากลองขอไฟล์เพลง (เพลงเดียวกัน) ไล่ตั้งแต่ 128-1411kbps เพื่อทดสอบระดับหูของผมเองว่า ควรฟังเพลงที่ระดับใหนครับ

ลำโพงถึง SOUND ถึง

น้ำตาไหลพรากๆๆๆ

Comment

เกิน 128 หูคนแยกลำบากแล้วครับ

Comment

Rip มาจาก CD เป็นเพลงเดียวกันท่อนเดียวกันตัดมา 1นาที
        ทุกท่านทดลองฟังดูนะว่าแยกออกหรือปล่าว อันไหนดีกว่าผมก็แยกไม่ออกเหมือนกันมี 3แบบ 128Kbps 224Kbps 320Kbps

แต่ตอนเปิด Loudness เหมือนจะต่างกันหน่อยๆแต่ก็ไม่แน่ใจว่าอุปทานไปเองหรือปล่าว

อิ อิ
        Last edited by JO; 13 Aug 2008, 18:06:44.

Comment

ขอบคุณมากคร๊าบบบบบบบบบบบบบบ ท่าน jO บูชาๆ บูชาๆ

Comment

มารายงานผลการทดสอบครับ
            วิธีทดสอบ ปิดบ้านเงียบสนิด
            1.sb0090 + microlab m600 4.1
            ฟังทั้งสามไฟล์ต่อกัน แล้วแทบแยกไม่ออกรู้สึกเสียงมันดังขึ้นนิดหน่อย
            2.ต่อเข้าชุดเครื่องเสียง onkyo 3100
            รู้สึกว่าเสียงเล็กๆน้อย มันดังขึ้นตามลำดับ
            3.หูฟัง
            ถ้าตั้งใจฟังจริงๆ ถึงจะรู้ว่ามันต่างกันนิดหน่อยๆ

สงสัยหูผมคงได้เท่านี้ ถ้าเกิน 320kpbs ไปคงไม่รู้เรื่องหรอกครับผม
            ไฟล์เพลง+เครื่องเล่น+หู จัดอยู่ในระดับหูสนิมละสินะ เหอๆ

Comment

คับ

ไม่รู้ท่านอื่นๆลองแล้วเป็นยังไงบ้าง

Comment

สำหรับผมมันต่างกันมากครับ

128kbps กับ 320kbps ใช้ klipsch ฟัง ต่างกันแบบเห็นได้ชัดความดัง กลางแหลม เบส

ยิ่งได้ file พวก LossLess แล้วยิ่งคนละเรื่องเลยครับ

Comment

รอให้มีคนฟังโหลดไปฟังมากก่านี้ก่องเดี๋ยวมาเฉลยฟามจิงคับ

Comment

ลองฟังจาก Foobar+ASIO ยังแยกม่ายออกเหมือนกันคับ ก็อาจจะแยกออกใน Systemที่สูงๆเแพงๆระดับ Premuim Audiophile + หูทอง

ถ้าเอาจิงๆต่อให้หูทองก็เหอะนะผมว่า "มันต่างกันตรงไหนคับ" ผมก็อยากรู้เหมือนกัน แต่ถ้าให้เอาmp3 กับLosslessมาเทียบผมก็พอแยกนะ

แ้ล้วก็ถ้าFileจากคุณJO Ripมาที่128 แล้วก็Convertเป็น224, 320ตามลำดับ ยังไงๆก็ไม่มีทางแยกออกหรอกคับ

ป.ล.ขอบคุงคุณJOคับ เพลงตัดมาจากแผ่นAudiophileเลยป่าวคับเสียงดีจัง ^^
                    Last edited by sierra; 9 Aug 2008, 23:09:35.

Comment

ผมฟังแล้ว แยกไม่ออก อะครับ เหมือนกันทุก file เลย อิอิ

Comment

Originally posted by JO View Post
                        Rip มาจาก CD เป็นเพลงเดียวกันท่อนเดียวกันตัดมา 1นาที
                        ทุกท่านทดลองฟังดูนะว่าแยกออกหรือปล่าว อันไหนดีกว่าผมก็แยกไม่ออกเหมือนกันมี 3แบบ 128Kbps 224Kbps 320Kbps

แต่ตอนเปิด Loudness เหมือนจะต่างกันหน่อยๆแต่ก็ไม่แน่ใจว่าอุปทานไปเองหรือปล่าว

อิ อิ
                        แยกออก แต่ยาก เหมือนกับเพลงบางเพลง คุณ JO เล่นโจทย์หนักเลยนะ (ถ้าเอาเพลงที่แยกง่ายๆก็ ไม่เอามาให้ลองหรอก หุหุ)

128 กับ 320 ผมฟังแล้วเหมือนกัน(ไม่รู้ทำไม เอา 128 มาแปลงเป็น320รึเปล่าครับ)
                        แต่ 224 แตกต่างไป เสียงจะชัดกว่าหน่อยๆ

ให้ headphone จะแยกดีกว่าอีกหน่อย

ใช้ตัวช่วยบ้าง

ดูจาก spectrum spectogram แล้ว 128 กับ 320 มันตัดความถี่สูงๆออกไปเหมือนกัน
                        ไม่รู้ว่าท่านไปเซ็ต อะไรหรือเปล่า

ถ้าใช้พวก DSP พวก filter effect ต่างๆก็ เหมือนตัวช่วยเลยล่ะครับท่าน ที่ว่าเปิด Loudness เหมือนจะต่างกันหน่อยๆ ก็ต่างจริงๆ คือพอใส่อะไรปรุงแต่งเข้าไป(บางตัว)มันจะออกอาการให้จับพิรุธง่าย

ยังไงอันนี้ยากจริงๆ ขอ แบบ LOSELESS มาเทียบดูอีกก็ดีนะครับ

ปล. mp3 ที่ บิทเรท192kbpsขึ้นไป บางที่เขาบอกว่าเป็น transparency คือแยกความต่างยากมาก

Comment

Originally posted by sierra View Post

แ้ล้วก็ถ้าFileจากคุณJO Ripมาที่128 แล้วก็Convertเป็น224, 320ตามลำดับ ยังไงๆก็ไม่มีทางแยกออกหรอกคับ
                          ไม่ใช่แบบนั้นอะครับ ต้นฉบับเป็น CD-Audio Master นิแระคับแต่มีกระบวนการยังไงเดียวมาเฉลยทีหลังลองโหลดไปฟังดูแล้วลำดับดูครับอันไหนดีสุด

Comment

Originally posted by JO View Post
                            ไม่ใช่แบบนั้นอะครับ ต้นฉบับเป็น CD-Audio Master นิแระคับแต่มีกระบวนการยังไงเดียวมาเฉลยทีหลังลองโหลดไปฟังดูแล้วลำดับดูครับอันไหนดีสุด
                            ผมอยากรู้เหมือนกัน มีกระบวนการยังไง(ใช้โปรแกรมอะไรแปลง Itunes รึเปล่า) จะได้รู้ว่า สมมติฐานของตนถูกผิดเพียงใด

ปล. เพลงนี้เยี่ยมจริงๆ

Comment

ผมแถมให้อีกอันเป็นเพลงเดียวกันท่อนเดียวกันเลยคราวนี้เปง WAVE ลองเทียบดูนะมาจาก CD-Audio Master เหมือนกันน่าจะฟังแยกง่ายขึ้นหน่อย

เดี๋ยวพรุ่งนี้มาบอกกระบวนการ Rip
                              Last edited by JO; 13 Aug 2008, 18:06:44.

Comment

Working...
                              X