Announcement

Collapse
No announcement yet.

Harddisk เสียหรือเปล่า??

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Harddisk เสียหรือเปล่า??

คือผมใช้ตัว ExcelStor J360 60G (ตัวเก่ากึ๊ก) มาแบคอัพข้อมูลลง HD อีกตัวอะครับ (จะ Format) พอเสร็จก็จับดู ร้อนชิ_หาย แล้วก็ถอดออกมา

พอลงวินโดวส์เสร็จเปิดดูก็ยังใช้ได้ แต่พอเอาไปเสียบกับ Box (ตัวที่เอาไว้แบคอัพข้อมูล) มันดันมองไม่เห็น พอลองเอาไปเสียบกับเครื่องเดิมก็มองไม่เห็นอีก

แล้วอีกอย่าง ตอนผมลองขันน็อตเข้าไปในเคสเพื่อล็อก HD ทำไมมันเหมือนไฟดูด ทั้งๆ ที่ไม่ได้เสียบ Power+จอ (หรือว่าไฟฟ้าสถิตย์)

เลยอยากจะถามว่า
    1.HD ตัวนี้เสียหรือไม่
    2.ถ้าเสีย สามารถกู้ข้อมูลกลับมาได้หรือไม่ (HD ตัวนี้แบ่งเป็น 2 ไดรฟ์)
    3.ถ้าไม่เสีย จะทำอย่างไรจึงจะทำให้มันเห็นครับ
    4.(ข้อนี้ขอแถมนิดนึง) ถ้าเราลงวินโดวส์ในไดรฟ์ที่มีข้อมูล แล้วเราเลือกว่าไม่ Format ข้อมูลไม่หายใช่ไหมครับ

ขอบคุณครับ

อันแรก ถอดจัมเปอร์hdd ก่อนเอาไปเสียบกับเครื่องอื่นนะคับผม

อีกอัน ตอนโดนไฟดูด เอาสาย lan + เอาสายลำโพงออกยัง?

Comment

ต่อแล้วมันไม่ขึ้นครับ

สงสัยกลับบ้านเก่าแล้ว...

Comment

Originally posted by kasemsakk View Post
        4.(ข้อนี้ขอแถมนิดนึง) ถ้าเราลงวินโดวส์ในไดรฟ์ที่มีข้อมูล แล้วเราเลือกว่าไม่ Format ข้อมูลไม่หายใช่ไหมครับ
        ถูก

ไฟอาจจะค้างอยู่ ก็ได้

Originally posted by kasemsakk View Post
        ถ้าไม่เสีย จะทำอย่างไรจึงจะทำให้มันเห็นครับ
        เสียบไปเรื่อยๆ เปลี่ยนจัมเปอร์ เปลี่ยนสายแพ สลับไปช่อง cd-rom บ้าง ไปๆมาๆ ต้องติดซักทีหน่ะ
        ถ้าม่่ติดเลย เตรียมตัวร้อง หุหุ

Comment

Working...
        X