overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10

Thread: ลงโปรแกรมเสร็จ รีสตาร์ทแล้วคอทค้างตอน Boot ครับ

OverclockZone Member somono's Avatar

Default ลงโปรแกรมเสร็จ รีสตาร์ทแล้วคอทค้างตอน Boot ครับ

ไม่ทราบว่าเป็นอะไร พอลงโปรแกรมอะไรสักอย่างเกี่ยวกับธีม ลงเส็ดมันถามหาแผ่นวินโดว์ ก็ใส่เข้าไป เสร็จมันบอกให้รีสตาร์ท

แต่พอรีสตาร์ทเสร็จคอมมันก็ค้างที่หน้าจอสีดำๆตอนบูทอ่ะครับ

ลองพยายามจะฟอแมทก็ทำไมได้ เพราะมันค้างอยู่ที่เดิม

เลยลองถอดสายฮาดดิสออกก่อน ก็หายค้างทำเหมือนจะลงวินโดวใหม่ได้ แต่พอถึงตอนให้รีสตาทจะลงวินโดว มันก็ค้างเหมือนเดิม ประมาณว่าถ้าถอดสายฮาดดิสออกจะรันผ่านไปได้ แต่ถ้าเสียบไว้จะค้าง

เลยไม่รู้จะทำยังไงดี

ใครทราบวิธีแนะนำหน่อยนะครับ ไม่งั้นคงต้องยกไปที่ร้าน
    รูป รูป

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

1.ลองสับเปลี่ยนคีย์บอร์ดดู (มีส่วนครับ)
    2.เครีย BIOS ดูครับ
    3.ถอดเเรมลองทีละตัว
    4.ถ้ากดเมนู F2 F12 ไม่ติดตรวจคีย์บอร์ดเเล้วครับ

OverclockZone Member somono's Avatar

Quote Originally Posted by bunyawat View Post
    1.ลองสับเปลี่ยนคีย์บอร์ดดู (มีส่วนครับ)
    2.เครีย BIOS ดูครับ
    3.ถอดเเรมลองทีละตัว
    4.ถ้ากดเมนู F2 F12 ไม่ติดตรวจคีย์บอร์ดเเล้วครับ
    ไม่ทราบว่าเคลีย์ไบออสทำยังไงเหรอครับ ทำไม่เป็น - -"

กดเมนู F2 F12 ได้ครับ แต่มันจะค้างว่า Entering SETUP... ครับ

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

ค้างเพราะว่าอุปกรณ์มีไหมที่เสียบสายข้อมูลไว้เเต่ไม่ได้เข้าสายไฟไว้ เอาออกด้วยเพราะมันหาไดรเรกไม่เจอ

เครีย BIOS เปิดฝาเครื่องมาเห็นถ่านก้อนเท่าเหรียญ 5 ไหมนั้นเเหละถอดมันออกมาทิ้งไว้ 5 นาที

OverclockZone Member boomer1983's Avatar
    สุรินทร์,ชัยภูมิ Line : vasagimji Tel : 089-423-7424

เป็นเหมือนผมก่อนหน้านี้เลยครับ วิธีเคลียไบออสก็ถอดถ่านที่เมนบอร์ดออกครับทิ้งไว้ซักนาที(แล้วแต่บอร์ด)แล้วใส่ใหม่ครับ แต่ของผมทำแล้วไม่หายครับคือมันบูทเข้าไบออสไม่ได้แต่ถ้าถอดฮาร์ดดิสออกจะเข้าไบออสได้ ไม่รู้ว่าเป็นเหมือนกันหรือเปล่า ของผมเอาฮาร์ดดิสไปเสียบกับเครื่องอื่น(ต่อภายนอก)แล้วก็ฟอแมทเฉพาะไดร์ฟ C: พอลงวินโดวใหม่เสร็จรีเครื่องแล้วปรากฏว่าเป็นเหมือนเดิมครับ สรุปแล้วผมต้องฟอแมททั้งลูกฮาร์ดดิสถึงกลับมาใช้ได้แต่ฟอแมทกับเครื่องอื่นนะครับเพราะเครื่องมันบูทไม่ได้ เหอะๆเพิ่งเคยเจอครับ อาการแปลกๆ ลองดูครับ

ตอนนี้เคลียร์ไปออสเรียบร้อยแล้วครับ พอจะเข้าวินโดวได้แล้ว แต่ต้องใช้วิโดวจากไดรฟดี แทนไดรฟซี
    วิโดวหลักยังมีปัญหาอยู่

ยังไงขอบคุณมากๆครับ

ถ้ามีปัญหาอะไรเพิ่มเติมจะมารบกวนข้อคำแนะนำอีกนะครับ

ปัญหาจากการลงวินโดว์สองตัวหรือเปล่าครับ

OverclockZone Member irobot13's Avatar

สาเหตุมากมาย แต่เป็นเเค่ซอพแวร์ ไม่น่ากลัวหรอก

Quote Originally Posted by bunyawat View Post
    ปัญหาจากการลงวินโดว์สองตัวหรือเปล่าครับ

ผมว่าไม่ใช่อ่ะครับ น่าจะเป็นเพราะผมลงโปรแกรมอะไรสักอย่างเกี่ยวกับธีมของวินโดวอ่ะครับ เพราะหลังจากลงปุ๊บรีสตาร์ทก็ค้างเลย

แล้ววินโดวอีกตัวผมก็เพิ่งจะพยายามลงหลังจากที่มันมีปัญหาอ่ะครับ

คือคอนนี้ที่ใช้ได้ก็เพราะเข้าจากวินโดวอีกตัวที่เพิ่งลงใหม่อ่ะครับ

แล้วก็ตอนนี้กำลังฟอแมทอยู่ครับผม

ยังไงก็ขอบคุณมากๆครับ

ปล. เพิ่งจะเคลียไบออสเป็นก็คราวเนี้ยแล่ะ เหอๆ

OverclockZone Member barw's Avatar
    กทม//สวนถัดจากเณร//ปัตตานี

วินโดว์ตัวนี้น่าจะมีปัญหา

Bookmarks

Bookmarks