Announcement

Collapse
No announcement yet.

Thumdrive มองเห็นไม่เต็มความจุที่ขาย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Thumdrive มองเห็นไม่เต็มความจุที่ขาย

พอดีพึ่งซื้อ thumdrive ใหม่ค่ะ 8 G ยี่ห้อ NEXS รุ่น iflash M2
    พอกลับมาบ้านลองมาเสียบดู ทำไมควาุมจุมัน แค่ 7.5 G เอง
    หายไปตั้้ง 500 m อย่างนี้คือว่ามันมีปัญหาต้ัองไปเปลี่ยนหรือป่าวค่ะ
    หรือว่าเป็นที่คำนวนของคอมค่ะ เพราะตัวเก่า 2 g เห็น 1.92 แต่ว่า
    อันใหม่นี้ หายไปเยอะเลย เลยสงสัยค่ะ

ปกติครับคือ มันเป็นเรื่องการคำนวนทางคณิตศาตร์ของคอมอะครับ
    เดี๋ยวข้างล่างคงมาตอบต่อผมขอตัวก่อนครับงานด่วนพอดี แฮะๆ
    Last edited by LigerZero; 9 Aug 2008, 21:40:04.

Comment

ปกติจ้าา

Comment

เป็นปัญหาเรื่องการคำนวณทาง
        สินค้าประเภทนี้มักจะคำนวณ โดยเอา 1000 ไปหาร แต่ในความเป็นจริงแล้วต้องเป็น 1024 ครับ
        อธิบายอย่างนี้อาจจะงงๆ ขอยกตัวอย่างแล้วกัน
        7.5 GB * 1024 = 7,680 MB
        7680 MB * 1024 = 7,864,320 KB
        7,864,320 KB * 1024 = 8053063680 Bytes
        ดังนั้นถ้าผู้ผลิตเค้าเอาจำนวนไบท์ที่ได้ไปหาร 1000 มันก็จะเป็น 8 GB ไงครับ

Comment

ขอบคุณมากค่ะ ไม่เคยรู้มาก่อนเลย
          แต่ว่าอย่างนี้แสดงว่า ะthumbdrive อันนี้ก็จะมีความจุ 7.5 G ใช่หรือป่าวค่ะ

Comment

Originally posted by ideav View Post
            ขอบคุณมากค่ะ ไม่เคยรู้มาก่อนเลย
            แต่ว่าอย่างนี้แสดงว่า ะthumbdrive อันนี้ก็จะมีความจุ 7.5 G ใช่หรือป่าวค่ะ
            จะว่าอย่างนั้นก็ได้ล่ะมั้งครับ
            ลองกลับไปดูขนาดฮาร์ดดิสก์ดูก็ได้ครับ เป็นเหมือนกัน ยิ่งขนาดใหญ่ยิ่งดูเหมือนหายไปเยอะ
            อย่างของผมฮาร์ดดิสก์ขนาด 80GB แต่ใน Disk Properties แจ้งว่า
            Capacity 80,015,491,072 Bytes 74.5 GB

*******************************************************************************
            เพิ่มเติมอันข้างบนนิดนึงครับ เรื่องหน่วยคำนวณ
            ที่บอกว่าถ้าคำนวณโดยเอา 1000 ไปหาร
            ในเชิงหลักคณิตศาสตร์และวิทยาศาสตร์ 1000 = 1 Kilo
            แต่คอมฯ มันทำงานโดยอิงตามระบบเลขฐาน
            1024 จึงได้มาจาก 2 ยกกำลัง 10
            ดังนั้น 1024 Bytes จีงเท่ากับ 1 KB (Kilobytes) ครับ
            *******************************************************************************
            Last edited by BlackDrago; 10 Aug 2008, 00:22:12.

Comment

ตามนั้นครับ ความจุของอุปกรณ์เก็บข้อมูล (หน่วยเป็นไบต์) หารด้วย 1024 ยกกำลัง 3 = ความจุที่แท้จริง

Comment

จดๆ ผ่านตามาหลายรอบแต่ยังไม่เคยจดจำเลย

Comment

คิดเป็นเลถ้วนๆก่อนสิครับ แล้วมาแปลงเอาว่าส่วนที่กินพื้นที่ของไฟล์ที่ระบบที่จะต้องทำงานนั้น ก้อมีอยู่จึงต้องแบ่งออกไป เอาเข้าจริงๆแล้ว flashdrive เกือบทุกยี่ห้อทำความจุมามากว่าที่เขียนปะบนกล่องอยู่แล้วครับ ถ้าดูทาง physical จริงๆ

Comment

ตามนั้นเป็นการคิดคำนวนรของระบบคอม..

Comment

คนขายให้ไม่ครบ อิอิ

Comment

ธรรมดา

Comment

Working...
                        X