Announcement

Collapse
No announcement yet.

เครื่องมันช้าลงอ่ะครับ ช่วยด้วย, Window เข้าโปรแกรมช้ามากๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เครื่องมันช้าลงอ่ะครับ ช่วยด้วย, Window เข้าโปรแกรมช้ามากๆ

เสปคเครื่องของผม

Core 2 Duo E6300 1.8Ghz
    Ram Kington 667MHz 512Mb
    MB P5B-VM
    OS Window XP Pro SP2

เครื่องผมตอนนี้เวลา run โปรแกรมอะไรก็ตามขึ้นมามันจะช้ากว่าเดิมเยอะมากเลยครับ ทั้งๆที Boot เครื่องขึ้นมาใหม่ๆ ตอน boot เครื่องก็เป็นปรกติดี เวลาในการบูตก็เป็นปรกติ แต่พอ boot เข้า Window เสร็จลองรันโปรแกรมเช่น Winamp MSN WMP และเวลาลงโปรแกรมหรือลบโปรแกรม มันจะช้ามากครับหรือว่าค้างไปเลย ใครพอทราบสาเหตุไหมครับ ว่าเป็นที่อะไร

ไวรัสหรือ spyware ก็ไม่มีนะครับ Scan ดูแล้วครับ

มันเพิ่งเป็น หรือว่าเป็นมาแต่ต้นแล้วครับ

ลองตรวจพื้นที่ฮาร์ดดิสใกล้เต็มหรือเปล่าครับ
    แล้วก็ลอง defrag ดูครับ

Comment

1. ลองกด Ctrl+Alt+Del ตรวจดูว่าเครื่องใช้ cpu และ ram ไปเท่าไหร่ จากโปรแกรมอะไรบ้างครับ ลองไปดูตามรูป เครื่องผมถ้าเปิดวินโดวส์ขึ้นมาก็ประมาณ 89 MB

2. ไปที่ Start > run > พิมพ์ msconfig แล้วไปที่ Strartup เพื่อเอาตัวที่ไม่ต้องการโหลดขึ้นมาตอนที่เราเปิดเครื่องครับ ยิ่งเหลือน้อย ยิ่งกินแรมน้อย แต่ต้องเหลือตัวที่จำเป็นไว้บ้างนะครับ เช่นของผมจะเหลือตัวแอนตี้ไวรัส กับตัวที่ทำหน้าที่ดูแลภาษาในวินโดวส์ ไว้สองตัวตามรูปอะครับ

*** บางตัวอาจจะป็นสปายแวร์ ที่เอาออกทางนี้ไม่ได้ ก็ต้องใช้ตัวช่วยอื่นนะครับ

แล้วก็อย่าลืม ทำตาความเห็นข้างบนตามโอกาสอำนวยด้วยนะครับ เดือนละครั้งก็ได้ ไม่ซีเรียส

ลองทำดูครับ
      Last edited by O-Man; 8 Jan 2007, 14:03:14.

Comment

เครื่องผมก็ช้าลงคับ ขอทำบ้างดีกว่า

Comment

Working...
        X