Announcement

Collapse
No announcement yet.

C1E ปิดไม่ปิด แตกต่างกันยังไง?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• C1E ปิดไม่ปิด แตกต่างกันยังไง?

ตามนั้นเลยคับ อยากถามดู ผมไม่ได้ลาก เล่นเดิมๆ ควรปิดหรือเปิด ไงแนะนำทีเน้อ

ยังมีใครอยู่ไม๊ตอบโหน่ย

Comment

ไฟดรอป ตัวคูณดรอปครับ

Comment

แต่ถ้าปิดไว้ก็จะ นิ่งคงที่ ตามที่คล๊อคไว้ไม่ลดลงมา ตามการใช้งาน

Comment

ถ้าท่านไม่คล๊อคก็เปิด (enable) ไว้แหล่ะครับ ประหยัดไฟ

Comment

ถ้าเปิดC1Eไว้ มันปรับตัวคูณตามภาวะการใช้งาน ถ้าไม่ได้ใช้งานหนักมันก็จะลดตัวคูณลง รวมถึงลดไฟลดลงด้วย ทำให้ประหยัดไฟฟ้าขึ้น

Comment

ส่วนตัวเปิดอ่ะคับ ลดความร้อนได้ ทั้งที่ไม่สนประหยัดไฟ

Comment

เปิดดิคับดี ผมสังเกตเห็นอ่า ตอนกด my computer ตัวคูณขึ้นเต็มแล้วอ่า พอเปิดทิ้งไว้เฉยๆ(ตอนกินข้าว,โหลดบิท)มันก็ลดตัวคูณเองคับ

Comment

เอาพอคร่าวๆละดัน

สมมติท่าใช้ CPU ที่มีตัวคูณ 6 - 9x

ตอน OC ท่านเปิด CIE

แล้วท่านลาก cpu bus = 400 (multiplier = Auto)
                  ถ้า boot เข้า windows ได้มันจะเป็น 400x6 / 400x9

กรณี1 : เทสผ่าน
                  แสดงว่าไฟที่ให้ไปพอดี

กรณีที่ 2 : เทสไม่ผ่าน
                  แสดง่าว่าไฟไม่พอดี เพราะไฟที่ให้มันคือไฟของช่วง 400x6 / 400x7 / 400x8 / 400x9
                  ที่เป็นแบบนี้เพราะตัวคูณไม่นิ่งนั่นเอง
                  ยิ่งตัวคูณเพิ่ม ความเร็วมันก็จะเพิ่ม และแน่นอนว่าไฟก็ต้องการเพิ่มด้วย

สรุปคือถ้าไม่ปิด C1E ระบบจะไม่เสถียรเพราะทำให้หา Vcore ที่จะจ่ายจริงไม่ค่อยตรง (เป็นค่าประมาณจากช่วงของตัวคูณ)

Comment

ปกติ ผมจะเทสให้ผ่าน 100 % เเล้วค่อยเปิด

Comment

อเคขอบคุงทุกท่ามากเปิดไว้ละกันเล่นเดิมๆเนี่ยแหละเด่วค่อยลากของมันยังใหม่ ได้่ 2 วันเองเอิ๊กๆ

Comment

ของผมจะเปิดหรือปิดก็กินไฟเท่ากัน อ้างอิงจาก Everest อาจจะเป็นที่บอร์ดกิกเทพเกินไป

Comment

ผมเปิดแล้วเล่นเกมส์ GRID แล้วกระตุก แต่ พอปิดแล้ว ลื่นหัวแตกเลยครับ

Comment

Originally posted by champ36_90 View Post
                            ผมเปิดแล้วเล่นเกมส์ GRID แล้วกระตุก แต่ พอปิดแล้ว ลื่นหัวแตกเลยครับ

Comment

Originally posted by champ36_90 View Post
                              ของผมเปิดไว้ เล่นเกมนี้ไม่เห็นเป็นอะไรนิครับ
                              cpu e2140 เองด้วย การ์ดจอก็แค่ 7900gs ram 2gb

Comment

Working...
                              X