Announcement

Collapse
No announcement yet.

เชื่อไหมว่ายังมีคนที่คิดว่า CPU AMD ร้อนมากกว่า CPU อีกยี่ห้อนึงอยู่อีก...

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เชื่อไหมว่ายังมีคนที่คิดว่า CPU AMD ร้อนมากกว่า CPU อีกยี่ห้อนึงอยู่อีก...

ผมเจอบ่อยเลย เวลาขายของ

ผมก็ถามว่าอยากได้เครื่องไปทำไรบ้าง

เขาก็บอกว่าเล่นเกมส์ เป็นหลัก

ผมก็ลองจัด ชุด amd ไป หนักไปทางการ์ดจอ กับ แรมหน่อย

ลูกค้าก็บอกว่ามันจะดีเหรอ มันร้อนมากไม่ใช่เหรอ ยี่ห้อนี้ แล้วมันจะทนหรือ...

ผมก็ไม่อธิบายอะไรหรอก ว่ามันเป็นยังไง

เขายอมที่จะจ่ายมากกว่าผมก็ไม่ว่าอะไร

ผมก็เลยจัด ไปอีกยี่ห้อ ตามความต้องการของเขา

ยังไงผมก็ต้องขายของอยู่แล้ว เพื่อความอยู่รอด

แต่ที่ผมไม่เข้าใจว่าทำไม อคติ เกี่ยวกับ cpu amd ในเรื่องความร้อน

จะฝังรากในหัวสมองชาวบ้านได้มากขนาดนี้

ผมตอนนี้ใช้อินเทล แต่ยังไง เคยใช้ AMD บอกได้เลยคับ ว่า ของเค้าเย็นจริงๆ
    แต่เรื่องความแรง มันไปกันคนละด้าน ต้องใช้ถูกด้านถึงจะรีดพลังออกมาได้คับ

Comment

นั้นมันเมื่อ 5-6ปี ที่แล้วหล่ะคับ ที่ amd ร้อนกว่าจิงๆ แต่ตอนนี้ ผมคิดว่า มันไม่ได้แตกต่างกันแล้วมั้งคับ

Comment

เรื่องปกติครับ คนเราบางทีจะติดกับ ภาพเก่าๆ ตราบใดที่ยังไม่เห็นสิ่งใหม่ๆ

Comment

มายืนยันครับว่าร้อน เวลาเช็คกับโปรแกรมวัดอุณหภฺมิ ของผมตอนนี้อากาศเย็นสบายก็ 53 องศา ร้อน ๆ ก็ 60-70 องศา ไอ่เราก็ชักสงสัยว่าทำไมมันร้อนอย่างนี้ เลยเอามือเอื้อมไปแตะซิ้งค์ดู โอ้ววววววววววว...ห้าสิบองศาบ้านป้ามันดิ เย็นโคตร(ไม่งั้นมือพองไปละ จับแช่ไว้ตั้งนาน) อิอิ

Comment

เพื่อนผมก็คนนึงล่ะ

Comment

ถ้าประกอบขาย ก้จัด intel ให้ลูกค้าเถอะครับ ให้สิ่งที่ลูกค้าต้องการดีกว่า เงินเค้า

Comment

เป็นรุ่นๆ
                แล้วเเต่สภาวะแวดล้อม ภายนอกและภายในเคส
                อุปกร์อื่นๆ ด้วย

Comment

เจ้าของร้านในตะวันนาร้านนึงเป้นผู้หญิง

ผมไปถามหา CPU AM2 ครั้งนึง เจ้บอกไม่เอามาขายหรอก มันร้อนน ใช้อินเทลดีกว่าเย็นๆๆ
                  เนี้ยใช้อินเทลมาตลอด เย็นกว่า AMD ตั้งเยอะ

เดินออกจากร้านแทบไม่ทัน แค่นี้แกยังมั่ว ก็อย่าไปเอาอะไรกับอย่างอื่น

Comment

ผมเครื่องที่สามแล้ว
                    1.เครื่องแรก AMD SEMPRON 2600+ S.754 เย็นครับ Idle 40 Full 52 //เครื่องนี้ประทับใจ AMD มากครับ
                    2.AMD ATHLON LE1640 เครื่องนี้เย็นครับ Idle 38 Full 50
                    3.INTEL PENTIUM E2200 เครื่องนี้เย็กกว่าเครื่องแรกครับ Idle 38 Full 48
                    4.อันนี้แนะนำพี่ครับ AMD ATHLON x2 4600 เครื่องนี้ทำไมมันร้อนก็ไม่รู้ ทาซิลิโคนไม่รู้กี่รอบแล้ว Idle 46 Full 60 //เครื่องนี้กะว่าจะให้พี่เห็นว่า AMDมันไม่ร้อนแล้ว ฮือผมโดนว่าอีก ว่าแนะนำให้ซื้อของไม่ดี
                    ปล. ATHLON X2 4600 ใช่พร้อมกันกับ E2200 ในห้องเดียวกันเลย อุณหภูมิต่างกันเยอะจัง เศร้าเลยครับ
                    Last edited by rafa; 10 Aug 2008, 18:21:25.

Comment

ที่ลาวแทบไม่มีร้านไหนขาย AMD เลยครับ เพราะเรื่องนี้เนี่ยละ
                      ไอ้ผมชอบ AMD พออยากได้ก็ต้องได้ข้ามไปชื้อที่ฝั่งไทยเลย

Comment

เคยเหมือนกันประกอบเครื่องให้คนแถวบ้าน ผมจัดชุด AMD ให้เขา ตอนไปส่งของเขาทำท่าแบบไม่พอใจรับเท่าไหร่ แถมไปนินทาให้คนแถวบ้านฟัง แบบว่าสงสัยว่าผมจะโกงเขาหรือป่าว งบขนาดนี้น่าจะได้เพนเทียมแล้วนะ

Comment

ลองเอามือมุดไปจับซิ้งจะรู้เอง ว่าร้อนไม่ร้อน บางที เครื่องมือวัดอุณหภูมิ มันมั่ว มันเอ๋อ เป็นไปได้ไหม บางที อุณหภูมิที่ห้อง 35 องศา CPU 32 องศา เป็นไปได้เช่นไร

Comment

เหงเค้าว่า มันหลอนเพราะมันร้อน เหอะๆ

ใช้มาไม่เหงมันจะร้ิอนตรงไหน

Comment

ปากต่อปาก ครับ ภาพเดิมๆ

Comment

Working...
                              X