Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามห้องนี้ละกัน เกี่ยวกับ Windows Vista

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามห้องนี้ละกัน เกี่ยวกับ Windows Vista

พอดีไปเห็น sp1 มันออกมาแล้ว
    เล่นเกมใน Vista เป็นไงบ้างครับ มีปัญหาไหม
    อยากลองตัว 64บิทน่ะครับ
    เกมที่ผมเล่น มี pes2008 BF2 พวกนี้เก่าๆมันจะมีปัญหาไหมครับ
    แล้วเกมพวกนี้มัน DX 9c บนวิสต้ามัน 10 จะเป็นไรไหมครับ

พอดีเห็นภาพ DX10 แล้วอยากลองจะโหลดมาลง
    อ้อ พวก Remote Desktop ยังมีป่ะครับยังใช้ข้ามไปหา XP ได้ไหมครับ
    หรือพวกโปรแกรม คุมเครื่องจากที่อื่น Vista ไป XP XP ไป Vista แบบนี้ได้ไหมครับ
    ถามเยอะเลย ขอบคุณครับ

ใช้ได้ทั้งหมดที่ถามมา

เว้นแต่ เกมส์ไหนที่รองรับ DX10 ก็จะแสดงผลต่างกัน DX9 นะ
    ไม่ใช่ว่า DX10 แล้วภาพจะสวยกว่าทุกๆเกมส์ เกมส์นั้นต้องรองรับ mode DX10 ด้วย

เกมส์เก่า อาจจะมีปัญหาอยู่บ้าง แต่ผมยังไม่เคยเจอแหะ เหอะๆ

ปล. 64bit ไม่อยากใช้ เพราะอะไรๆมันรองรับได้น้อย ทั้งเกมส์และโปรแกรม

Comment

up มีอีกไหมครับ

Comment

ก็ขอแนะนำนะครับ ถ้าใช้พวกโปรแกรมเก่าๆ ก็ใช้วิสต้า 32 ครับ

แต่ถ้าในเครื่องส่วนมากมีแต่โปรแกรมใหม่ๆเกมใหม่ๆ และ แรม 4 GB แนะนำให้ลงวิสต้า 64 bit ครับ

Comment

2 กิ๊ก จะช้าจนรู้สึกได้ไหมครับ

Comment

ตัว Vista มันกินแรมเพิ่มมากกว่า XP พอสมควร ขนาดว่าอยู่เฉย ๆ ขอผมปาเข้าไป 9 ร้อยกว่าแล้ว โปรแกรมส่วนใหญ่พวก x86 มันก็ยังรันได้นะ มันแยกกันเลยว่าอันไหนโปรแกรมรัน 64 Bit ได้ก็ x64 อันไหน 32 Bit ก็ x86 ฉะนั้นไอ้เรื่องไม่ค่อย Support โปรแกรมนี่ผมไม่ค่อยเจอเท่าไหร่ แต่มันอาจจะเรื่องมากหน่อยตรงที่ว่าถามโน่นถามนี่เวลาจะทำบางอย่างกับเครื่อง ( ถือว่าเป็นข้อดีนะ กันเด็กไม่รู้เรื่องได้ส่วนนึงเลย ) เรื่องใช้ 2 GB ช้าไม๊ผมก็ไม่รู้แฮะ ผมใช้ 3 GB ก็ว่ามันลื่นดีนะ นิ่ง ๆ กว่า XP พอสมควร ประมาณว่าเปลี่ยนจาก 98 มาใช้ 2K หรือ XP น่ะแหละ เรื่อง Framerate นี่ก็ยังไม่ได้ลอง แต่ก็น่าจะเหมือน ๆ กับที่เค้าทดสอบน่ะแหละคือต่ำกว่า XP แน่ ๆ ( ลอง Devil May Cry DX10 ไปเกมเดียวรู้สึกไม่ค่อยต่างกัน ) แต่ช่วงนี้ผมไม่ค่อยได้เล่นเกมก็เลยเฉย ๆ ออกจะติดใจจนแบบว่าอาจจะไม่กลับไปใช้ XP แล้ว อาการเอ่อ ๆ บ้า ๆ บอ ๆ ของ Windows แทบจะไม่เจอเลยจนคิดว่า HW รุ่นใหม่ ๆ เดี๋ยวนี้หันไปหา Vista กันแทบหมดแล้วล่ะครับ ส่วน XP ยังพอได้อยู่แต่ก็ไม่เต็ม 100% เหมือนเก่า

Comment

ขอบคุณครับทุกๆท่าน
              ใครมีประสบการณ์ ช่วยบอกอีกนะครับ

Comment

Dual OS ( ลงทั้ง 2 ตัว อยากเล่นตัวใหนก็ได้ 555 )

Comment

สมมติผมลง วิสต้า 64บิทไปแล้ว ใน os มันมีทั้ง dx9 dx10 ผมจะรู้ได้ไงว่าเกมที่รันตอนนี้เป็น dx อะไรอ่ะครับ

Windows Live Messenger มีตัวแก้ให้ออนไลหลายอันได้หรือเปล่าครับ

Comment

vista 64bit มันจะแยกการทำงาน ระหว่าง 32และ64

เอาง่ายๆ มันรันได้ทั้ง 32และ64 เลยครับ 2in1 ครับ

ไม่ต้องกังวล เรื่องไดร์เวอร์ ว่ามันต้องใช้ 64bit เท่านั้น เหอะๆ

ถ้าไม่มีก็ลงตัว 32bit ไปก็ได้ครับ

ส่วนเกม DX9 หรือ 10 มันก็เล่นได้หมดนะครับ

Comment

อยากรู้ว่า dx10 กับ 9 ภาพต่างกันขนาดไหนอะครับ เลยไม่รู้จะดูไง มีให้เลือกเหรอครับ
                      ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by acquiesce View Post
                        อยากรู้ว่า dx10 กับ 9 ภาพต่างกันขนาดไหนอะครับ เลยไม่รู้จะดูไง มีให้เลือกเหรอครับ
                        ขอบคุณครับ
                        อย่าไปซีเรียสกับเรื่องนี้คับปวดหัวตาย เกมส์ทุกเกมส์ให้ความรู้สึกไม่เหมือนกัน
                        บางเกมส์แทบแยกไม่ออกด้วยซ้ำ เล่นให้หนุกเล่นให้ลื่นพอคับ
                        ส่วนเรื่องแรม2gb ไม่อืดคับมันก็ไม่ได้แตกต่างจากx64หรอกคับ

Comment

ใช่ อย่าไปซีเรียสกะ DX9 DX10 เลย ลง vista ได้ DX10 ติดมาเลยคับ
                          เล่นเกมส์ที่ต่ำกว่า DX10 ก็เล่นได้หมดแหละ แต่แค่แสดงผลในแบบ DX9
                          DX10 มันความสามารถพิเศษที่ให้ vista เท่านั้น

Comment

แล้วจอย อันละ150 เล่นได้เปล่าครับ หาไดเวอร์ไม่มีแน่ๆ 64bit

Nokia pc suite จะใช้ได้ไหมครับ

Comment

Originally posted by acquiesce View Post
                              แล้วจอย อันละ150 เล่นได้เปล่าครับ หาไดเวอร์ไม่มีแน่ๆ 64bit

Nokia pc suite จะใช้ได้ไหมครับ
                              สบายทั้งคู่ แต่bluesoleiไม่แน่ใจ
                              ขนาดกล้องwebcamของจีนแดงผมไม่มีไดร์เวอร์ แค่เสียบแล้วอัพเดตมันก็หาให้เองแล้ว

Comment

Working...
                              X