Announcement

Collapse
No announcement yet.

คอมเน้นเล่นเกมเป็นหลักลง Xp หรือ Vista ดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คอมเน้นเล่นเกมเป็นหลักลง Xp หรือ Vista ดีครับ

พึ่งซื้อคอมใหม่มาครับกำลังตัดสินใจว่าจะลง Os อะไรดี อยากลง vista เพราะจะได้ใช้ Dx10 แต่เห็นเขาบอกวิสต้าเล่นเกมไม่ work เฟรมเรทหายไป 5 เฟรม
    ส่วน spec เครื่องผมก็
    E8400 @3.0, Abit DDR2 800 4 กิ้ก, Gtx280, P5QPro จอ 24 นิ้วครับยเน้นเล่นที่ความละเอียด 1920x1200 ครับ

ขอคำแนะนำด้วยครับ

ตัวผมเน้นเล่นเกมส์ใช้ vista เพราะยังไม่มีปัญหากับเกมส์ทั้งออฟไลน์ ออนไลน์

Comment

XP เกมส์เเจ่มกว่า (แต่ไม่ Support DX10)

Comment

XP ครับเเน่นอนครับ

DX 10.0 ถึงลงไปเกมส์ไม่สนับสนุนก็ไม่่ต่างอะไรกับ 9 หรอกครับ

Comment

Originally posted by amstel View Post
          ตัวผมเน้นเล่นเกมส์ใช้ vista เพราะยังไม่มีปัญหากับเกมส์ทั้งออฟไลน์ ออนไลน์
          ท่าน amstel เคยลอง pucca raccing กะวิสต้ายังครับ ผมลงแล้วมันเล่นไม่ได้
          มันบอกว่ายังไม่ได้ติดต้องเกมส์ ไม่พบโฟลเดอร์ที่ติดตั้ง
          ไม่รู้ว่ามันเป็นที่เกมส์ๆพวกนี้มันต้อง login ผ่านหน้าเวปเพื่อเล่นหรือเปล่า (ไม่เหมือน cabal,luna,Ghost online ซึ่งมัน copy วางเล่นได้เลย)
          เดี๋ยวจะลองกะ sf,sa,audition ดู (เกมส์ที่รันผ่านหน้าเวปและต้อง install ActiveX)
          ถ้าท่านทำได้บอกหน่อยนะครับ ผมอยากรู้เพราะอะไร

ปล.ไม่ถือว่าลองวิชานะครับ เพราะผมเองก็ไม่รู้เหมือนกัน

Comment

vista ultimate 64bit
            สเปกก็ใกล้เคียงกับของผม
            แรง เร็ว ดี สเปกใช้ได้
            จัดไปอย่าให้เสีย เหอๆ..

Comment

โอ คอมแรงอย่างงี้ ทิ้ง XP ไปเลย ครับ Vista ดีกว่า เพราะ แสงผลกราฟฟิกดีกว่าXPเยอะ เพราะ DX 10
              แต่อาจจะมีปัญหาเล็กน้อยกับเกมเก่าๆ และเกม Online บางเกมนะครับ เท่าที่ผมเคยทดลองมาครับ ตอนนี้ผมก็ ใช้ Vista อยู่ครับ เพราะ ลูกเล่น สนุก ดูหนัง HD แจ่มกว่า XP เล่นเกม ก็มีบางเกม ที่เคยเล่น บนXPลื่นๆ แต่มาเล่น บนวิสต้ามีหน่วง ครับ เพราะจากการ แสดง ผล DX 10 แตสำหรับคุณคงไม่เจอปัญหานะเพราะ กาดจอ แรงขนาดนั้น

Comment

ผมใช้ไม่เคย มีปัญหาสักเกม มีก็คือเกมที่เล่นบน DOS

Comment

ผมใช้ vista ultimate 64bit ครับ

สเปกผมตามลายเซ็นครับ

Comment

แนะนำวิสต้าครับผม

Comment

เครื่องระดับนี้แล้ว ผมแนะนำเลยจริงๆ นะครับ ว่า เล่น Vista ไปเถอะครับ แต่เอาตัวที่มี SP1 นะ

ถ้าเป็นเรื่องเกมส์น่ะ เอา XP ไปเล่น แน่นอนล่ะครับว่ามันไม่มีปัญหาอะไรแน่ๆ เล่นได้ทุกเกมส์ แต่เสียตรงที่มันไม่มี DX10

แต่ Vista ก็จะมีปัญหาจุกจิกกับเกมส์เก่าๆ บางเกมส์เลย อาจจะลงไม่ได้ หรือลงแล้วเล่นไม่ได้ หรือเล่นแล้วมีปัญหาเรื่องภาพตามมาเช่น Farcry (เกมส์นี้ค่อนข้างมี Buck นะ) พื้นดินกับพื้นน้ำนี่สีฟ้าล้วนเลยครับ
                      แต่กับเกมส์ GTA Sanandrea เท่าที่ได้ลองๆ เล่นบน Vista ดูแล้วก็ไม่มีปัญหาอะไรเลยนะครับ XP เล่นได้ยังไง Vista ก็เล่นได้ลื่นยังงั้นเลยครับ

ก็ลองดูละกันนะครับ สเปกเครื่องผมก็ไม่ได้แรงอะไรนักหนาหรอกครับ เอาเครื่อง Sempron (ตามลายเซนต์) ไปเล่น Vista Ultimate SP1 ผมยังตกใจเลยนะครับ ว่ามันไม่ได้ทำงานอะไรล่าช้าเลยครับ แถมยังใช้ 3D Aero ได้อีกครับ (3 แต้มแน่ะ เกินคาดแฮะ)
                      Last edited by XP_armor; 8 May 2009, 21:57:59.

Comment

vista x64 แจ่มครับ เหอๆๆ

Comment

ใช้ Vista ก็ยังไม่มีปัญหาอะไรนะตอนนี้และก็Support DX10 อีกด้วย
                          อยากให้ลองเองดีกว่าค่ะ ^ ^

Comment

ใช้ vista x64 อยู่ครับ ลืม Xp ไปตั้งนานแล้วครับ
                            ส่วนปัญหากับเกมส์ หรือ โปรแกรม ผมว่าน้อยมากๆๆๆๆๆๆๆๆ
                            Last edited by tanagritm; 11 Aug 2008, 12:23:29.

Comment

Originally posted by tomodify View Post
                              ท่าน amstel เคยลอง pucca raccing กะวิสต้ายังครับ ผมลงแล้วมันเล่นไม่ได้
                              มันบอกว่ายังไม่ได้ติดต้องเกมส์ ไม่พบโฟลเดอร์ที่ติดตั้ง
                              ไม่รู้ว่ามันเป็นที่เกมส์ๆพวกนี้มันต้อง login ผ่านหน้าเวปเพื่อเล่นหรือเปล่า (ไม่เหมือน cabal,luna,Ghost online ซึ่งมัน copy วางเล่นได้เลย)
                              เดี๋ยวจะลองกะ sf,sa,audition ดู (เกมส์ที่รันผ่านหน้าเวปและต้อง install ActiveX)
                              ถ้าท่านทำได้บอกหน่อยนะครับ ผมอยากรู้เพราะอะไร

ปล.ไม่ถือว่าลองวิชานะครับ เพราะผมเองก็ไม่รู้เหมือนกัน
                              เกมส์แนวขิกขุผมไม่เล่นคับ เคยเล่นแต่16pounds มีปัญหาเรื่องภาษาแต่ตอนนี้คงแก้แล้วมั้งไม่ได้เล่นนาน ส่วนเกมส์ที่loginหน้าเวปผมเล่นแต่SF,SA,ACE Online,16Pounds เล่นได้หมดไม่มีปัญหา
                              อย่างถ้าเข้าเกมส์SFแล้วมันบอกว่า ยังไม่ได้ติดตั้งทั้งที่ติดตั้งไปแล้วก็ติดตั้งทับอันเก่าไปเลย
                              จะได้ไม่เสียเวลานั่งโหลดแพชใหม่ ใช้วิธีนี้บ่อยเวลาลงวินใหม่ขี้เกียจนั่งโหลดแพช
                              ส่วนเกมส์ไหนที่ติดตั้ง install ActiveXเรียบร้อยผมก็จะโยกมาloginบนFirefoxแทนลงIE Tabแค่นั้น ผมว่าชาวบ้านทั่วไปเขาก็เล่นได้ปรกติเกมส์ที่ login หน้าเวปแค่ตอนแรกต้องใช้IEก่อน

Comment

Working...
                              X