Announcement

Collapse
No announcement yet.

เกี่ยวกับ Power Supply ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เกี่ยวกับ Power Supply ครับ

ผมกะว่าจะเปลี่ยนการ์ดจอจาก 8400 ไปเป็น 9600GT
    ก็เลยไปพันทิพย์แล้วเค้าก็ถามว่า ตัวเก่าใช้รุ่นไหนอยู่ ผมก็บอกไปว่าใช้ 8400 อยู่
    เค้าบอกให้เปลี่ยน power
    ผมงงเลยครับ(ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่อง Hardware มากเท่าไหร่)
    ที่ผมเข้าใจ คิดว่าน่าจะเป็น power supply ใช่ไหมครับ
    สเปคผม
    Core 2 Duo E4600 2.4
    Ram 1GB 667*2
    Geforce 8400
    ไม่ได้ oc ใดๆทั้งสิ้น

ผมเลยอยากทราบว่า
    1.มีวิธีดูไหมครับ ว่า power supply ที่ใช้มันจ่ายไฟได้เท่าไหร่ แล้วถ้าจะเปลี่ยนการ์ดจอ จำเป็นต้องเปลี่ยน power supply ไหมครับ
    2.ถ้าต้องเปลี่ยน ราคาอยู่ที่เท่าไหร่

ผมอาจจะให้รายละเอียดไม่ครบถ้วน เพราะผมรู้แค่นี้จริงๆครับ(คอมนี้ซื้อแบบเป็นชุด ไม่ได้เลือกเอง)
    รบกวนผู้รู้ตอบด้วยนะครับ
    ขอบพระคุณอย่างสูง

ไฟกี่วัต ครับมันจะมีบอกข้างตัว PSU อะจ้า

Comment

1. ดูสเป๊กของพาวเวอร์ซัพพลายที่แปะอยู่ข้างๆตัวมันครับ ถ้าเปลี่ยนเป็น9600GT มันต้องต่อไฟเลี้ยงการ์ดจอด้วย ซึ่งเป้นสายเสียบ6พิน
      ทางที่ดีก็ควรเปลี่ยนไปใช้วัตต์เต็มของดีๆครับ
      2.หาพวก400Wราคา1700-1900หรือ500W 2300-2900 แล้วแต่ยี่ห้อ Tagan Silencer Enchance Cooller master TT ฯลฯ
      หรือถ้าไม่อัพเกรดอย่างอื่นเพิ่ม ลองหาตัว350Wมาใช้ก็ได้ครับ

Comment

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำทุกท่านครับ

Comment

ถ้าไม่เปลี่ยนมันจะลำบากตรงต่อไฟเพิ่มนี่แหละครับเพราะ PSU รุ่นเก่ามันไม่มีสายหรือหัวแปลงมาให้แน่ๆหรือถ้าใช้ได้แต่เป็นพาวเวอร์บ้านๆนี่เสียงแต้บครับ เพราะจ่ายไฟไม่พอ

Comment

Working...
          X