Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีใครใช้ X1650 Pro กับ บอร์ด Asus K8V-X บ้างไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีใครใช้ X1650 Pro กับ บอร์ด Asus K8V-X บ้างไหมครับ

มีใครใช้ Powercolor X1650 Pro 512MB DDR2 128BIT AGP กับ บอร์ด Asus K8V-X บ้างไหมครับ
    ตอนนี้ผมใช้คู่นี้อยู่ แล้วมีปัญหา ไปนั่งหาข้อมูลก็เจอที่ว่า VGA อาจะไม่เข้ากับ CHIPSET เลยอยากรู้ว่ามีใครใช้อยู่แล้วไม่มีปัญหาบ้าง ใช้ไดร์เวอร์ตัวไหน

หรืออาจจะเป็น X1650 ของยี่ห้ออื่นก็ได้ แต่ใช้คู่กับบอร์ดตัวนี้ แล้วมีเคยมีปัญหาอะไรบ้างไหม ถ้าไม่มีใช้ไดร์เวอร์ตัวไหนครับ

อาการเป็นยังไงอ่าคับ ของผลเคยใช้กับ p4v8x-x เสียบแล้วไม่ขึ้นภาพเลย chip via มันไม่เข้ากับ ati ไม่รู้ว่า flash bios จะช่วยได้มั้ย

Comment

ขอถามต่อว่าปัญหาคืออะไรครับ?

Comment

ขอเล่าอาการโดยละเอียดเลยนะครับ
        เอา Spec ก่อนนะครับ
        Athlon64 2800+
        Asus K8V-X
        Kingston 512 2ตัว Bus400
        Seagate SATA 80 Gb
        DVD-RW 1 ตัว
        พัดลมเคส 12 ซม. 3 ตัว
        PSU CM REAL POWER 450W

เริ่มต้นผมซื้อมา ใส่เสร็จแล้วใช้งานธรรมดาไปได้ประมาณ 20 นาที
        มีอาการค้าง>จอดำ>ไม่มีสัญาณเข้าจอ>เครื่องรีเซทเอง
        บูทเสร็จ ค้างตอนเข้าวินโด>ค้าง>จอดำ>ไม่มีสัญาณเข้าจอ>เครื่องรีเอง
        จากนั้นก็ลองถอดอุปกรณ์อื่นๆออก เอาแค่ให้บูทได้ ก็ยังมีอาการเหมือนเดิม

จึงตัดสินใจเอาไปเคลม พอได้ตัวใหม่มา เริ่มต้น เทส 3dmark06 ไป 3 รอบ ลองเล่น BF2,COD4 รวมเวลาประมาณ 2ชม.ครึ่ง ไม่พบอาการผิดปกติใดๆเลย ดีใจคิดว่าคงไม่มีปัญหาแล้ว ก็เลยเล่นเน็ตไปได้อีกสักพัก เป็นอีกแล้ว
        จากนั้นก็ลองทดสอบอยู่หลายครั้ง อาการก็จะมี
        1.ค้่างตั้งแต่ตอนเข้าวินโดเลย
        2.ใช้งานได้ 5นาีที -3 ชม.(ทั้งใช้งานปกติหรือใช้งานหนักๆก็อยู่ได้เวลาประมาณนี้ทั้งคู่)
        บางครั้งที่ไม่มีสัญญาณเข้าจอแล้วแต่เสียงยังอยู่ สั่งชัตดาวจากปุ่มบนคีบอร์ดได้ บางครั้งก็ค้างเลยต้องกดรีเซทอย่างเดียว บางครั้งก็รีเซทเองเลย เหมือนกับตอนแรก

ผมได้ลองใช้ Rivatuner/atitool ไปลด core/mem ดู ผลคือทำไม่ได้ทั้ง 2 โปรแกรมเลย ลดแค่อย่างละ 1 กด test/set ก็เดี้ยงแล้ว เอาแค่ไม่ปรับอะไรเลย กดแต่ Default ก็เป็นแล้ว

ที่นี่คือถ้าตอนเปลี่ยนตัวใหม่ มาถึงรัน 3dmark06 แล้ววูป ,เครื่องดับทันที หรืออาการอื่นๆที่ยืนยันว่าไฟไม่พอแน่ๆและเป็นตอนใช้งานหนักๆทุกครั้ง ลองอีกกี่รอบก็อาการเดิมก็คงฟันธงว่าไฟไม่พอ แต่นี่กลับเป็นว่า บ้างรอบก็อยู่ได้นาน บ้างรอบก็ไม่ทันทำอะไรก็ค้างแล้ว เหมือนมันรอเวลาที่จะค้างอย่างเดีัยวเลย
        Last edited by bugatti; 11 Aug 2008, 17:16:38.

Comment

อัปเดท Bios เมนบอร์ด ช่วยท่านได้ครับ

Comment

งั้นลอง ไดเวอร์ hotfix for AGP ดูนะครับ
            ผมเคยโพสไว้

http://forums.overclockzone.com/foru....php?p=3229407

Comment

ใช้ของ Powercolor 1650PRO รึเปล่าครับ อาการที่เล่ามาคล้ายๆของกระผมแต่ของผมไม่แย่ขนาดนั้น สเป็คผม Sampron 2800+
              Asus K8N
              Kingston 512 2ตัว Bus400
              Seagate SATA 160 Gb
              DVD-RW 1 ตัว
              PSU วัตต์ละบาท 450W

อาการคือสีเพื้ยนเป็นแถบๆตั้งแต่ตอนบูทเหมือนการ์ดจอเสียเลย เข้าหน้า BIOS ก็เพี้ยน หายตอนเข้าวินโดว ใช้งานก็ปรกติดีนะครับนอกเหนือจากที่เล่ามา และที่เหมือนคุณเจ้าของกระทู้อย่างคือ RIVA/ATI TOOL แตะต้อง CORE/MEM มันไม่ได้เลย

ส่วนอาการของเจ้าของกระทู้ได้ยินแล้วอึ้งๆ เพราะไม่คิดว่าจะหนักขนาดนั้น รอท่านล่างๆ ชี้แจง

Comment

ขอบคุณครับ คุณ prathanc77 เด๋วจะลองดูนะครับ
                คุณ SunzabiLL ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ แต่ผมอัพเดทไป 2 รอบแล้วครับ ตอนแรกใช้ตัวล่า่สุด แล้วก็ลองมาใช้ตัวที่บอกว่าแก้ปัญหาเรื่อง Graphic Aperture Size ก็ยังไม่หาย ครับ

Comment

เป็นเหมือน จขกท เลยคับ คัยมีวิธีแก้บ้าง ช่วยบอกที
                  ของผม สเปค Athlon 2500+ barton บอร์ด Asus A7V600

Comment

Working...
                  X