Announcement

Collapse
No announcement yet.

เพิ่งจะลอง X-fi

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เพิ่งจะลอง X-fi

ผมอยากถาม พวกพี่ครับ เวลาใช้ x-fi แล้วไฟ harddisk มันกระพริบถี่ๆเท่ากัน ตลอดเลย
    มันปกติหรือเปล่า ลองดูตัว process แล้วมันเหมือนมีตัวอะไรทำงานอยู่ CTDET
    มันเกี่ยวกับ Driver X-fi หรือเปล่าหรือตัวการ์ดเองไม่ดี(ของ REF ครับ)
    ช่วยตอบด้วยครับ
    ปล. ผมเช็คระหว่างการ์ด SB5.1เดิมแล้วไม่เป็น HDD สภาพดี
    ขอบคุณมากครับ

cpu run ที่กี่ % ครับ

แล้วลองอัพเดทไดร์เวอร์ที่เว็ปดูรึยัง ?

Comment

ประมาณ 5-10%
      ส่วนไดร์เวอร์ใช้จากแผ่นครับ เดี๋ยวลองเปลี่ยนดูก่อน

Comment

ว่าจะเปลี่ยนจาก Live 5.1 ไปเป็น X-Fi Extreme Audio อยากทราบว่าเสียงที่ได้ ต่างกันสักแค่ไหนครับ ใช้ฟังเพลง mp3 ครับ ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by PHEZ View Post
          ประมาณ 5-10%
          ส่วนไดร์เวอร์ใช้จากแผ่นครับ เดี๋ยวลองเปลี่ยนดูก่อน
          หวัดดีวันนี้หาอะไรดีๆมาให้หน่อยดิ วันเสาว์เหนือยมากๆเลย ยกก็หนัก ใช้งานอย่างทาสเลย แถม เจ้านั้นยังจะมาต่ออีกเซ็งครับ ขับ new camry 2.4 ยังมาต่อราคา dell อีก จอนะครับ หนัก!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Comment

Originally posted by -Kae- View Post
            ว่าจะเปลี่ยนจาก Live 5.1 ไปเป็น X-Fi Extreme Audio อยากทราบว่าเสียงที่ได้ ต่างกันสักแค่ไหนครับ ใช้ฟังเพลง mp3 ครับ ขอบคุณครับ
            แตกต่างกันครับ แม้ mp3 รายละเอียดก็เพิ่มมากขึ้น ยิ่งแยกไลน์ลำโพงและเซ็ตให้ดีๆแจ่มครับ
            อีกอย่าง ดีตรงที่ค่า db สูง นำสัญญาณออกไปใช้ได้อีก แรงดี ย่านเสียงร้องฟังดูมีมิติทีเีดียว
            ปล. ข้อหลังอาจไม่แตกต่างจากพวก 24 bit Audigy ก็ได้ (เพราะเป็น 24 bit เหมือนกัน )

Originally posted by black_lovenan_l10 View Post
            หวัดดีวันนี้หาอะไรดีๆมาให้หน่อยดิ วันเสาว์เหนือยมากๆเลย ยกก็หนัก ใช้งานอย่างทาสเลย แถม เจ้านั้นยังจะมาต่ออีกเซ็งครับ ขับ new camry 2.4 ยังมาต่อราคา dell อีก จอนะครับ หนัก!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Comment

Originally posted by PHEZ View Post
              แตกต่างกันครับ แม้ mp3 รายละเอียดก็เพิ่มมากขึ้น ยิ่งแยกไลน์ลำโพงและเซ็ตให้ดีๆแจ่มครับ
              อีกอย่าง ดีตรงที่ค่า db สูง นำสัญญาณออกไปใช้ได้อีก แรงดี ย่านเสียงร้องฟังดูมีมิติทีเีดียว
              ปล. ข้อหลังอาจไม่แตกต่างจากพวก 24 bit Audigy ก็ได้ (เพราะเป็น 24 bit เหมือนกัน )

ขอบคุณครับ จะเอาไปใช้เปิดเพลงในผับ (เล็กๆ) อ่ะครับ พอดีไปอ่านเจออีกกระทู้นึง เค้าบอกว่าเสียงมันห่วย สู้ Live 5.1 ยังไม่ได้ ก็เลยสับสนครับ ว่าตกลงมันดีหรือไม่ดีครับ งง

Comment

กระพิบถี่ๆดีแล้วครับ ถ้าค้างนะสิจะแย่ อิอิอิ

ปล.ขำขำ

Comment

Originally posted by -Kae- View Post
                  ขอบคุณครับ จะเอาไปใช้เปิดเพลงในผับ (เล็กๆ) อ่ะครับ พอดีไปอ่านเจออีกกระทู้นึง เค้าบอกว่าเสียงมันห่วย สู้ Live 5.1 ยังไม่ได้ ก็เลยสับสนครับ ว่าตกลงมันดีหรือไม่ดีครับ งง
                  นั่นเพราะ ต้องดูตัวจ่ายสัญญาณด้วย ถ้า 16 bit มันก็ฟังไม่ต่างกันครับ หูคน 20- 20K
                  ผมลองไลน์ออกแบบ ster หรือ 2.1 เข้าปรี+แอมป์กลางแจ้ง+ลำโพง 15 " 4 ดอก แม้ไม่มี ดอก Sub
                  เสียงรวมก็ฟังเห็นรายละเอียดกว่าเดิมมาก

Comment

ไอ้ที่ว่านั้นคือที่ตั้งอยู่กลางบ้านใช่มะพี่ 15 นิ้ว 4 ดอก คือ 2 ตู้ข้างลางสีดำหรอ

Comment

Originally posted by black_lovenan_l10 View Post
                      กระพิบถี่ๆดีแล้วครับ ถ้าค้างนะสิจะแย่ อิอิอิ

ปล.ขำขำ
                      แถมไวรัสเข้า มีสปายแวร์ แล้วเครื่อง รีset เวลาต่อเน็ต อิอิ

Comment

ไอ้ที่ว่านั้นคือที่ตั้งอยู่กลางบ้านใช่มะพี่ 15 นิ้ว 4 ดอก คือ 2 ตู้ข้างลางสีดำหรอ
                        จ้า

Comment

ผมจะนั่งยัน ยืนยันอีกคนว่าเสียง xfi audio สู้ Live 5.1 SB 0220 0060 และ 0100 ไม่ได้ เสียงต่างกันเทียบกันไม่ได้เลย
                          ผมลองมาแล้ว ขายทิ้งไปแล้ว 1300 บาท รวม EMS ใช้เพียง 5วัน ถ้าไม่เชื่อ ลองพิสูจน์ดูครับ

Comment

Originally posted by rawatr View Post
                            ผมจะนั่งยัน ยืนยันอีกคนว่าเสียง xfi audio สู้ Live 5.1 SB 0220 0060 และ 0100 ไม่ได้ เสียงต่างกันเทียบกันไม่ได้เลย
                            ผมลองมาแล้ว ขายทิ้งไปแล้ว 1300 บาท รวม EMS ใช้เพียง 5วัน ถ้าไม่เชื่อ ลองพิสูจน์ดูครับ
                            ตามนั้น อย่าเสียเงินให้กับ X-Fi Audio เด็ดขาด

ไม่งั้นก็มองไปที่ Xonar ตัวเล็ก

Comment

แนะนำเลยครับ ว่าถ้าจะเปิดเพลงอย่างเดียวลองดูพวก DAC รึไม่ก็ Creative Digital music SX น่าจะดีกว่าตัว X-Fi Extreme Audio หลายขุมครับ เพราะอย่างที่หลายๆท่านบอก X-Fi Extreme Audio นี่มันก็คือ audigy value ที่มาแปะชื่อ X-fi ลงไปเฉยๆแหละครับ ซึ่ง audigy value ราคาก็พันเดียวเอง

ลองอ่านดูจากกระทู้นี้ก็ได้ครับ

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=205598
                              Last edited by romeoh; 12 Aug 2008, 15:13:29.

Comment

Working...
                              X