Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำแนะนำและเกร็ดความรู้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอคำแนะนำและเกร็ดความรู้

คือ ผมซื้อเครื่อง Acer PC มาจากงาน Commart ที่ผ่านมา น่ะครับ ก็ปรากฎว่าเครื่องเป็น Lenux ก้อ ได้ทำการ Format แล้วลง OS Vista วิธีการ ทำนั้น ค่อนข้างยาก ยาก ตรงที่ แผ่น Driver นั้น มันมาเป็น CD คงสงสัยว่าแล้ว มัน ยากตรงไหน ตรงที่ หลังจาก Format Lenux ไปแล้วนั้น มันจะยัง มองไม่เห็น driver ของ Cd Rom ซึ่งทำให้ อ่านแผ่นไม่ได้ จำเป็นต้อง เอา ไปโหลด ลง Disk A: ซะก่อนน แต่ เจ้ากรรม ด้วยความHiso เครื่องที่ ซื้อมาไม่มี Disk a: ต้องไปหา Disk A: jump ต่อเข้าไป เพื่อโหลด Driver เข้าไปก่อน จากนั้นถึงทำการ ลง OS Vista ได้ครับ
    ปัญหาก้อคือ เจ้าของเครื่อง แฟนผม นั้นเอง เขาไม่ถนัด Vista อีกทั้งการดูแล ก็ยังไม่ค่อย ชำนาญ จึงอยากจะลอง เปลี่ยนเป็น OS XP น่ะครับ แต่ก็ยังกลัวปัญหา ในการ ติดตั้ง ไม่รู้ว่ามันจะเกิดอะไรขึ้นหรือเปล่า แต่ ยังไงก็คงต้องลองดู สักครั้ง ครับ
    เลยจะมาขอ คำปรึกษา และคำแนะนำ ก่อนการตัดสินใจครับ

ปล. โทรไปถามทาง Acer ก่อนที่จะลง Os ครั้งแรกมาน่ะครับ เขาบอกว่า เครื่องรุ่นนี้ support Vista เท่านั้น ต้อง Format Lenux ก่อนแล้ว ค่อย ลง ครับ

ใช่คับ nb บางเครื่องพอลง xp ไป มันเด้งขึ้นมาบอกเลยว่า ไม่ ซัพพอท xp

vista ใช้ไปแรกๆอาจจะไม่ชิน หรือ งง
    แต่ลองใช้ไปซัก1อาทิด แล้วจะชอบคับ คุณจะลืม xp ไปเลย

Comment

โพสซ้ำ ขออภัย อิๆๆๆ

Comment

คือเรื่องความ ชิน อ่ะ ครับผมว่าไม่น่ามีปัญหา อ่ะครับ แต่ ทว่า คนที่ใช้งาน(แฟนผม) ค่อนข้างจะเป็น แค่ user อ่ะครับ กับ คนดูแล(ผม ซึ่งถนัด XP) จะสื่อสารกันลำบากอ่ะครับ เวลาที่ เขาหา Function บ้างอย่างไม่เจอ เพราะ vista กับ xp ชื่อ บ้างชื่อ มันไม่เหมือนกัน และอยู่คนละที่ อ่ะครับ อีกอย่างโปรแกรม บ้างตัว ที่ Vista มี Xp ไม่มี ซะด้วยสิครับ

Comment

จริงๆ อยากให้ลองอดทนไปซักพักน่ะครับ

เข้าใจว่า vista มันยุ่งยากในตอนเริ่มใช้ใหม่ๆ

แต่พอใช้ชินๆ แล้วก็น่าจะเห็นข้อดีของ vista น่ะครับ
          (เพียงแต่เธอเป็น user เธอเลยอาจจะไม่สังเกตุ)

เพิ่มเติมครับ

หลักๆ ที่เปลี่ยนไปใน XP และ Vista

XP NETWORK CONNECTION เปลี่ยนเป็น
          NETWORK And Sharing Center

XP คลิ๊กขวา My Computer แล้วเลือก Properities
          ใน vista พอทำแบบเดียวกันกดเข้าไปจะเป็นหน้ารายงานสภาพทั้่วไปของ Computer (ข้อมูลที่แสดงคล้ายๆใน XP)
          แต่ Tab ที่เอาไว้เลือกต่างๆ จะอยู่ทางซ้ายหมดเลย

XP Desktop Manager
          Vista เปลี่ยนเป็น Personalize Tab ที่เคยอยู่ด้านบนใน XP จะมาเป็นตัวเลือกในหน้าแรกของ Personalize เลย
          (ตัวหนังสือฟ้าๆ พอกดเข้าไปก็จะมีตัวเลือกคล้ายๆ ใน Tab เก่าๆ ของ XP)

----------------

นอกนั้นถ้าจะปรับเปลี่ยนอะไรใน vista ก็เข้า Control panel จะง่ายกว่าครับ
          Last edited by reindeeruz; 11 Aug 2008, 15:30:45.

Comment

แต่ผม ก๊ยังอยากลง XP อยู่ดี อ่ะแหละคร้าบบบบ - -"

Comment

Working...
            X