Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมขอถามโง่ๆเรื่อง กับการ Clock cpu

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมขอถามโง่ๆเรื่อง กับการ Clock cpu

ผมขอถามโง่ๆเรื่อง สมมุติผมปรับ FSB จาก 200 แต่ผมปรับลดเหลื่อ 150 แทนที่ผมจะ clock ให้มันแรงเพิ่มขึ้น ผมกลับให้มันไม่แรง เพื่อประหยัดไฟ มันจะเป็นอย่างที่ผมคิดหรือเปล่าครับ จากที่วิ่ง2.20 เหลือ 1.90 ผมแค่สงสัยอะครับไม่มีไรมาก แค่อยากรู้เท่านั้นเองว่าจะเป็นอย่างที่ผมคิดหรื่อเปล่า อยากทราบผลเท่านั้นแหละครับ อย่าคิดมาก แค่คนสงสัยเพราะไม่เก่งเรื่อง clock

อยากรู้เหมือนกัน ดัน ดัน

Comment

เคยลอง เเล้วรู้สึกมันจะกินไฟเท่าเดิมถ้าไม่ไปปรับไฟที่ไบออส ส่วนความร้อน Idle ไม่เห็นความต่าง Full ก็ร้อนน้อยกว่าเดิมนิดเดียว

สรุป เกือบไม่เป็นประโยชน์

Comment

ไม่ต้องทำไรหรอก เปิด speed step กะ c1e ก้อพอแล้ว

Comment

มันก้แรงน้อยลงครับ C1E ดีกว่าครับ ลดตัวคูณเอาครับ

Comment

เปิด c1e ดีกว่าครับ

Comment

c1e นี่คืออะไรเหรอครับ ชื่อเต็มว่าอะไรเหรอคับ แล้วเปิดยังไงครับ.. เพิ่งมาใหม่ครับไม่ค่อยรู้เรื่องคับ..

Comment

Originally posted by sayamsiam View Post
                c1e นี่คืออะไรเหรอครับ ชื่อเต็มว่าอะไรเหรอคับ แล้วเปิดยังไงครับ.. เพิ่งมาใหม่ครับไม่ค่อยรู้เรื่องคับ..
                เท่าที่ผมเข้าใจนะ c1E คือให้cpuทำงานเต็มประสิทธิภาพตลอดเวลาพูดง่ายปิดโหมดประหยัดพลังงานทำให้ cpuทำงานเต็มที่ตลอดเวลาไงครับ ปิดที่biosอะครับ

Comment

Working...
                X