overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21

Thread: โปรแกรมเล่นเพลงอะไร มีคุณสมบัติแบบนี้บ้างครับ

OverclockZone Member -Kae-'s Avatar

Default โปรแกรมเล่นเพลงอะไร มีคุณสมบัติแบบนี้บ้างครับ

1. ปรับบีทได้
    2. ปรับเมโลดี้ได้
    3. มี crossfade เวลาต่อเพลง
    4. เรียงเพลงใน playlist ตามบีทได้
    5. อ่านไทยได้
    6. ใช้งานง่าย
    7. เสียงดี
    8. ขนาดเล็ก

มีมั้ยครับ ขอบคุณครับ

OverclockZone Member

ของ creative น่าจะใกล้สุดแล้วมั๊ง

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

คิดว่าเล่น midi อยู่รึไง ??

OverclockZone Member -Kae-'s Avatar

Quote Originally Posted by battlecruiser View Post
    คิดว่าเล่น midi อยู่รึไง ??
    จะเอามาเปิด mp3 น่ะครับ อยากได้ลักษณะการใช้งานแบบ winamp แต่อยากให้โชว์บีทได้ด้วย โชว์อย่างเดียวก็ได้ หรือถ้าปรับได้ด้วยยิ่งดี ถ้ามีตัวไหนใกล้เคียง ช่วยแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

Quote Originally Posted by vrthestar View Post
    ของ creative น่าจะใกล้สุดแล้วมั๊ง
    ตัวไหนอ่ะครับ ขอบคุณครับ

ใน winamp มันเขียนว่า beat แต่ดูๆแล้ว น่าจะเป็น vu meter แบบลวกๆมากกว่า

เสียงเครื่องดนตรีมันถูก อัด mix บันทึก รวมกันเป้น คลื่นแบบ pcm แล้ว มันแยก note beat คืนไม่ได้หรอกน่า ไม่ใช่ midi

จะใช้เปิดในร้านเหล้าเล็กๆครับ แบบว่าใส่เพลงไปใน playlist ทีละเยอะๆ แล้วให้มันเล่นไปเรื่อยๆ มี crossfade นิดหน่อยระหว่างเพลง ประมาณ winamp อ่ะครับ แต่อยากให้มันโชว์บีท หรือเรียงเพลงตามบีทได้ เวลาเปิดจะได้ไม่ต่างกันมาก ถ้าปรับบีทได้ด้วยยิ่งดี คือไม่ได้จะเปิดแบบดีเจน่ะครับ แค่เปิดรันไปรื่อยๆ แต่อยากให้มันดีหน่อยแค่นั้นเองครับ

ขอบคุณมากครับ

ปล. ยิ่งถ้าสามารถคุม volume ของแต่ละเพลงให้ไม่ให้ต่างกันมากได้ยิ่งดีครับ ไม่รู้เค้าเรียกว่า normalizer หรือ limiter หรือ compressor อะไรทำนองนี้อ่ะครับ

โธ่ นึกว่าอะไร

Replay Gain จัดไป crossfade ก็มีครบ

Last edited by battlecruiser; 11 Aug 2008 at 20:28:11.

ขอบคุณมากครับ จะลองหามาเล่นดูครับ

OverclockZone Member redondo16's Avatar

Quote Originally Posted by battlecruiser View Post
    Replay Gain ในFoobarนี่ต้องเลือกอันไหนในหัวข้อReplay Gainอ่ะครับ อยากให้ทุกเพลงความดังเท่ากัน

scan แล้วก็ update file tags จบ

OverclockZone Member andromedras's Avatar

Replay Gain จัดไป crossfade ก็มีครบ

รูปแรกปรับเพื่ออะไรคับ

รูปที่สองเพื่อโหลดเพลงหรือเช็คเพลงหรอ คับ

ไม่รู้จริงๆสอนหน่อยโปรแกรมนี้

รูปแรก เวลาเหลื่อมล้ำ ระหว่าเปลี่ยนเพลง หน่วยเป็น ms *10^-3 จะได้หน่วยเป็น second

รูป2 scan เป้นความดังเฉลี่ย ของแต่ละเพลง เพื่อ จะทำให้มันดังเท่ากัน โดย preamp ในตัว

OverclockZone Member andromedras's Avatar

ขอบคุณ งับความรุ้ดีๆๆ

OverclockZone Member coolmilkkung's Avatar

foobar พระเอกอีกแล้วอิอิ ท่านเรือเก่งจริงๆ *-* ซูฮกๆ

OverclockZone Member aekshow's Avatar

ผมใช้วินแอมปต่อเพลงได้ตั้งกะเวอร์ชั่น2.7แล้วมันมีปลั๊กอินเสริมครับทั้งทำให้เสียงเท่ากันด้วย ทำอย่างที่คุณว่าได้เกือบหมดเลย ยกเว้นที่ท่านเรือรบว่าใว้ โชว์บีทมันก็ใชว์นิ ต่อเพลงก็ได้ ผมว่าคุณยังไม่รู้จักมันดีมากกว่า
    Last edited by aekshow; 11 Aug 2008 at 23:30:35.

Quote Originally Posted by aekshow View Post
    ผมใช้วินแอมปต่อเพลงได้ตั้งกะเวอร์ชั่น2.7แล้วมันมีปลั๊กอินเสริมครับทั้งทำให้เสียงเท่ากันด้วย ทำอย่างที่คุณว่าได้เกือบหมดเลย ยกเว้นที่ท่านเรือรบว่าใว้ โชว์บีทมันก็ใชว์นิ ต่อเพลงก็ได้ ผมว่าคุณยังไม่รู้จักมันดีมากกว่า
    winamp ทำเยี่ยงนั้นได้ด้วยเหรอครับ ขอภาพประกอบสักนิดได้มั้ยครับ ขอบคุณมากครับ
    Last edited by -Kae-; 12 Aug 2008 at 02:03:47.

OverclockZone Member romeoh's Avatar

ถ้าวินแอมป์มันคงต้องลง plugin เพิ่มแหละครับถึงจะทำได้แบบที่ท่านอยากได้ แต่เสียงที่ได้ก็ตามสไตล์ winamp

แต่ถ้าต้องการเสียงที่ flat หมายถึงเสียงที่ได้ออกมาเหมือนต้นฉบับแบบสุดๆ(ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ต้องดูไฟล์ที่นำมาเปิดด้วยว่าเป็นไฟล์คุณภาพขนาดไหน)ก็ต้องยกให้ foobar แหละ แล้วค่อยลง plugin เพิ่มเอา ก็ใช้ได้เหมือนกัน

ลองฟังดูครับว่าชอบแบบไหน เพราะแนวเสียงมันค่อยข้างจะต่างกัน

OverclockZone Member thanthod's Avatar

winampก้อมีpluginข้ามkmixerนะท่าน แต่....ผมชอบเสียงfoobarมากกว่า

OverclockZone Member FungFung's Avatar

Quote Originally Posted by -Kae- View Post
    1. ปรับบีทได้
    บีทเป็นไง ไม่รู้จริงๆ อย่าว่ากันนะ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks