Announcement

Collapse
No announcement yet.

4870 ใช้ๆอยู่แล้วแต็บไปเลย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

คงต้องเอาไปเสียบที่เครื่องอื่นดูคับ
    ของผมตอนโมไฟเอาไปเสียบเครื่องอื่น....ทำเมนบอร์ดไหม้เลย 2 ตัว.. ของน้องผมกับของร้านที่เคลม...แต่บอร์ดผมมันตัดก่อนเลยไม่ไหม้....

Comment

ช่วยดันทีคับ

Comment

น่าเห็นใจครับ

OUT OF RANG เพราะท่านไปปรับเกินกว่าที่จอจะรับได้สิครับ CRT แน่เลย จิง ๆ อาการนี้ไม่ต้องลง Win ใหม่กะได้

Comment

เขาซื้อมาจากร้าน TK ครับ แต่ TK มีตั้ง 3 ร้านเคลมร้านไหนก็ได้หรอครับ แล้ว TK จะได้ของเลยไหมครับ แล้ว DCOM อยู่ชั้นไหนครับ จะได้ของเลยป่าวไม่รู้ จะไปร้านไหนก่อนดีครับ

Comment

OUT OF RANG ผมใช้ LCD ตอนผมซื้อมาเสียบทีแรกก็ขึ้นเลย เข้า safe mode ไปปรับแล้ว ลองปรับหมดแล้ว

Comment

ท่านพี่น้องคับ ผมปวดหัวแล้วคับ ขอตัวไปนอนก่อนคับ ช่วยทิ้งคำตอบ และไว้อาลัยให้ผมด้วย 1 นาทีคับ ขอบคุณคับ

Comment

อาจเป็นที่ power ก็ได้ ทำงาน เกือบๆ 100% ic อาจจะร้อนจนพัง

Comment

Originally posted by ToN~Bkk View Post
                  ไม่ได้โม แต่ไม่รู้เจ้าของเดิมโมป่าว ไฟอยู่ที่ 1.263 v มั้ง เท่าที่ดู ผมเข้าไปแค่ปรับรอบพัดลม จะลองซิ้งค์เดิมแล้วก็ แฟลชไบออส ก็ไม่เห็นเป็นไรนี่คับ
                  สาย 6พินเสียบครบคับ 2ช่อง ถ้าไฟไม่พอทำไมยังใช้ได้ตั้ง 4-5 ชม. ล่ะครับ ผมกลัวการ์ดจอจะไหม้ ลองถอดซิ้งดูแล้ว มันมองยาก แล้ว PSU มันจะพังด้วยไหมคับ ผมไม่มีมิเตอร์เช็ค ส่วนเมนบอร์ดผมอัพเดทไบออสไปแล้ว
                  สเปคเครื่องนะคับ
                  CPU E2140
                  RAM DDR2 2048MB / 667
                  M/B ECS P4M900-M2
                  HDD 250 GB
                  DVD-RW
                  TAGAN 500w
                  HIS 4870 + ซิ้งค์ ZALMAN(ตอนนี้ใส่ซิ้งค์เดิมแล้ว)
                  รบกวนด้วยนะครับ อย่างน้อยทำให้การ์ดจอกลับมาติด หรือการ์ดจอไม่เป็นอะไรก็พอแล้ว แต่ก็ไม่มีกลิ่ไหม้นะครับ เวลาพัดลมการ์ดจอหมุนก็มีความร้อนออกมา แต่แปลกที่มันหมุนเร็วตอนแรกแล้วก็กลับมาหมุนเบาซัก 30วิแล้วก็กลับไปเร็วเหมือนเดิม แต่ถ้าถอดสาย 6พินออก มันจะหมุนเร็วแค่ทีแรก แล้วก็หมุนช้าตลอด แต่ไอร้อนที่ออกมาเหมือนการ์ดจอทำงานปกติเลย
                  ผิดครับ ถ้าไฟไม่พอบางกรณีก็ยังเปิดเครื่องทำงานได้ แต่จะนานแค่ไหนนั่นคือคำตอบครับ ส่วนจะเกิดจากสาเหตุที่ว่าไฟไม่พอรึเปล่าผมก็ไม่แน่ใจครับ ต้องตวรจสอบดูหลาย ๆ อย่าง 4870 รู้สึกจะใช้ไฟประมาณ 150 วัตต์(เฉพาะตัวการ์ด) ต้องดูว่าไฟที่ต่อมาจาก PSU นั้นมาจาก +12V? เสียบเข้าการ์ดสองช่องแต่พ่วงหรือเสียบสองสายโดยไม่ได้พ่วง ไม่แน่เท่าไร่แต่ถ้าเป็น TG500-U35 มันจะมี 4 rail แต่ไม่ได้ระบุในแต่ละสาย ก็ลำบากหน่อยที่จะรู้ได้ว่ามันสายไหนเป็นสายไหนกันแน่
                  ...
                  out of range น่าจะมาจากจอมากกว่า เพราะ LCD แต่ละรุ่นมันก็มีคุณสมบัติแตกต่างกันไปอาจจะไม่รองรับในบางกรณี แต่ก็ไม่เสมอไปอาจจะมาจากการ์ดจอไม่สมบูรณ์ ไดร์เวอร์มีปัญหา หรืออาจเป็นที่บอร์ดก็ได้ แต่ส่วนใหญ่ out of range มาจากมอนิเตอร์ครับ
                  Last edited by epnsx; 12 Aug 2008, 03:09:02.

Comment

Originally posted by ToN~Bkk View Post
                    เขาซื้อมาจากร้าน TK ครับ แต่ TK มีตั้ง 3 ร้านเคลมร้านไหนก็ได้หรอครับ แล้ว TK จะได้ของเลยไหมครับ แล้ว DCOM อยู่ชั้นไหนครับ จะได้ของเลยป่าวไม่รู้ จะไปร้านไหนก่อนดีครับ
                    ถ้าซื้อภายใน 7 วันคงไม่มีปัญหาครับ DCOM อยูชั้นบนสุดด้านหลังเลยครับ เครมDCOM ทำใจหน่อยครับอาจจะต้องรอนาน รองเอาการ์ดไปเทสเครื่องอื่นดูก่อนครับ ถ้าพังจริงๆน่าจะคุยกับคนที่เราซื้อมาครับตามหลังการซื้อขายของแล้ว ภายใน 7 วันแล้วพังคงต้องคืนเงินให้แต่คงไม่พังหลอกผมว่าในเว็ปนี้หาน้อยมากครับที่เค้าจะเอาของพังมาหลอกขาย
                    Last edited by apichate; 12 Aug 2008, 03:16:51.

Comment

วันนี้เพิ่งถอย 4870 มือ2 มาน่ะคับ พอเอามาเสียบทีแรก พอตอนบู๊ตวินโดว์หน้าจอก็ดับไป แล้วขึ้นหน้าจอสีฟ้าเล็กๆว่า OUT OF RANK และก็มีพวกความละเอียด กระแสไฟ อะไรโชว์อยู่ ผมก็เลยลงวินโดว์ใหม่ก็หาย แต่ระหว่างที่กำลังไล่ลงโปรแกรมกับเกมส์ ลงโปรแกรมจะครบหมดแล้วเหลืออีกแผ่นสองแผ่น พอเปลี่ยนแผ่นใส่แผ่นใหม่เข้าไป อยู่ดีมันก็ค้าง กดเอาแผ่นออกก็ไม่ออก ก็เลย Shut Down แล้วหาอะไรแหย่ให้ถาดเลื่อนออก พอกดปุ่มเปิดเครื่อง เท่านั้นล่ะ เงียบกริบเลย พัดลมทุกตัวหมุน แต่ไฟ HDD ไม่โชว์ ไม่มีเสียงอะไร ก็เลยลองถอดการ์ดจอออกแล้วไปเสียบออนบอร์ด ปรากฎว่าติด ก็เลยลองการ์ดจอใหม่เป็นเหมือนเดิม เพิ่งใช้ได้ 4-5 ชม.เอง แล้วก็เลยโทรไปถามท่านที่ขายให้ เขาบอกว่าน่าจะเป็นที่ PSU ของผม ผมใช้ TAGAN 500w เขาบอกว่าไฟคงไม่พอ PSU คงพังไปแล้ว เพราะเขาบอกว่าตอนอยู่ที่เขาใช้ได้ ผมเอามาทีแรกก็ใช้ได้ เขาบอกการ์ดจอไม่เสียหรอก ถ้าเสียก็เอาไปเครม ผมไม่มีคอมอีกเครื่องที่จะลองทั้งการ์ดจอ และ PSU ตอนนี้กำลังเครียดมากเลยคับ จะเช็คก็ไม่ได้ จะไปพันธุ์ทิพก็ไม่ทันแล้ว สายแปลง 6 พิน HIS ก็ไม่มีแถม เลยไม่รู้ว่ามันเสียที่ตรงไหน เครียดจนจะบ้าอยู่แล้วคับ ถ้าเอาไปเครมก็ไม่รู้จะได้เมื่อไหร่ กลับมาสภาพไหน ประกัน Dcom ด้วย เห้อ.........
                      แล้วเอา6pinที่ไหนเสียบรึท่าน

Comment

หากต้องเคลม...ท่านมีหวังเหนื่อยกับสันดาน DCOM เป็นรอบที่ 2 แน่
                        หลังจากรอบที่ 1 เหนื่อยจากการเช็คปัญหาด้วยตัวท่านเองแล้ว
                        (รอบที่ 2 น่าจะเหนื่อยหนักกว่านะ...T.T)
                        แต่ขอเอาใจช่วยให้ผ่านพ้นปัญหาไปได้ด้วยดี...
                        เฮ้อ..มีคอมพ์เครื่องเดียวนี่..มันลำบากจริงๆ..
                        ไม่ว่าจะเป็นหากส่งเคลม..ก็ต้องเสียเวลารอ..หรือหากจะลองสลับอุปกรณ์ไปทดสอบกับเครื่องอื่น
                        ก็ไม่มีให้ทดสอบ..นอกจากไปทดสอบที่ร้านที่ซื้อชิ้นส่วนนั้นมา

Comment

ผมว่าก๊าก ขายไปเห็น ใอ้สีเเดงปัญหาเยอะจริงผมเล่น 4850 อยู่เล่นๆๆไปก็ดับเอง งงเลย
                          ขายไปเเล้วครับ
                          อ้อ PSU 800WAT TAGAN

Comment

Originally posted by gonpofin View Post
                            ผมว่าก๊าก ขายไปเห็น ใอ้สีเเดงปัญหาเยอะจริงผมเล่น 4850 อยู่เล่นๆๆไปก็ดับเอง งงเลย
                            ขายไปเเล้วครับ
                            อ้อ PSU 800WAT TAGAN
                            ถ้าผมเป็นคนซื้อต่อท่านไป คงรู้สึกไม่ดีแน่เลยมาเจอเจ้าของเดิมบอกแบบนี้

Comment

4850 ที่เคยใช้ ทำไมมันไม่เห้น มีปัญหาอะไรเลย แค่เป็นที่ไดร์เวอร์แก้ก็หาย แต่พอใช้ 4870 งงเลย
                              เจ้าของเดิมเขาซื้อมาเดือนกว่าแล้วด้วย เขาบอกเขาเอามา CF แต่ตอนนี้เขาจะไปเล่นตัว 4870X2
                              Last edited by ToN~Bkk; 12 Aug 2008, 08:27:20.

Comment

ผมว่าน่าจะเป็นที่ PSU ไฟบางเฟสมันเสีย ทำให้เหมือนไฟเข้าแต่ไม่สามารถทำงานได้ ผมเคยใช้ Cooler Master 850 Real มันพังตั้ง 2 รอบ แบบเดียวกับคุณเลย เลยเครมแล้วขายทิ้งไปแล้วครับ
                                เอาใจช่วยครับ

Comment

Working...
                                X