Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถาม Harddisk หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถาม Harddisk หน่อยครับ

คือ สมมุติว่าจะซื้อ WD 640G แต่อยากทราบว่า จะทำยังไงให้ข้อมูลใน hdd ตัวเก่าไปอยู่ใน hdd ใหม่ใหม่ (เดิมใช้ Samsung 160G, แบ่ง 2 partition ลง win ไว้ใน c:\ เพลงใน d:\)

แบบว่าเราจะสามารถย้ายข้อมูลทั้งหมดทั้ง 2 part ลง hdd ตัวใหม่ได้โดยไม่ต้อง format windows มั้ยครับ ถ้าได้ แล้วร้านพวก tk, jedi รับทำมั้ยครับ จะได้แบกตัวเก่าไปด้วย เสียดายข้อมูลแล้วก็ขี้เกียจลง win ใหม่

แล้วถ้าไม่ได้ เอามาต่อ 2 ตัว แล้วมันจะอ่านปกติมั้ยครับ (มันจะช้ามั้ยถ้าไม่ raid)

ขอบคุณครับ

แล้ว os เก่าเป็น vista หรือ xp ครับ
    ถ้า xp ให้ใช้ ghost เอา แต่ vista ไม่แน่ใจว่าจะใช้ได้ผลรึป่าว รอท่านอื่นละกันนะครับ

Comment

xp ครับ

ghost เอาเลยเหรอครับ

สงสัยไม่พ้นต้องลง win ใหม่แฮะ

ไม่ก็ลองถามพวกร้านให้เขาย้ายเพลงลง hdd ตัวใหม่ก็ยังดี (เพลงเยอะโคตรๆ)

Comment

ghost มันก้อคือ copy ข้อมูลdisk to disk ครับ ไม่ต้องลง os ใหม่่ copy แล้วใช้ได้เหมือนเดิมทุกอย่าง

Comment

Originally posted by mrkritt View Post
          ghost มันก้อคือ copy ข้อมูลdisk to disk ครับ ไม่ต้องลง os ใหม่่ copy แล้วใช้ได้เหมือนเดิมทุกอย่าง
          ออ ขอบคุณครับ แบบว่าตอนแรกเข้าใจว่ากลัวย้ายแล้วมันจะมีปัญหา

Comment

Originally posted by mrkritt View Post
            ออ ขอบคุณครับ แบบว่าตอนแรกเข้าใจว่ากลัวย้ายแล้วมันจะมีปัญหา

Comment

Working...
            X