Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใช้งาน Photoshop, Lightroom notebook ต้องมีการ์ดจอแยกหรือป่าวครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใช้งาน Photoshop, Lightroom notebook ต้องมีการ์ดจอแยกหรือป่าวครับ

กำลังจะซื้อ Notebook แล้วลักษณะงานก็ทั่ว ๆ ไป จะมีที่เกี่ยวข้องกับงานหนักหน่อยก็พวก Photoshop, Lightroom ตัดต่อวิดีโอ คงนาน ๆ ครั้งมากครับ เกมส์ไม่ได้เล่นเลยครับ ลักษณะงานอย่างนี้ Notebook ที่จะซื้อจำเป็นต้องมีการ์ดจอแยกหรือป่าวครับ ขอบคุณมาก ๆ ครับ

Notebook อย่าง Lenovo, Toshiba, Asus อะไรควรรเลือกเป็นอับแรกมากกว่ากันอ่ะครับ เพราะมีพี่ที่รู้จักันบอกว่า Asus น่าใช้กว่าเพราะน่าจะออกแบบ Mainboard มาเพื่อ CPU และ Chipset ได้ดีกว่ายี่ห้อจริงหรือป่าวครับ ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

asus ??
    ไม่กล้าตอบเลยๆๆ เหอะๆๆ
    -----------------
    กลับมาตอบหน่อยและกาน ถ้าเทียบยี่ห้อ ข้างบน ยก Lenovo กะ Toshiba ครับ
    คุณภาพเค้าดีอยู่แล้ว เกรดลองลงมา asus,acer,benq,hp พอๆกันหมดๆๆ
    ส่วน sony ไม่ขอเอ่ยเพราะงบไม่ถึง ค่าแบรนก็กินไป 2x,xxx และ
    ลืม dell ไปได้ไงหน่อย ดีครับ อยู่เกรดบนๆๆ
    มาจากความคิดเห็นส่วนตัวและปะสบการณ์ notebook 7 ตัวที่เคยใช้ครับ
    Last edited by phic; 12 Aug 2008, 10:02:07.

Comment

เหอะๆ ประมาณว่าASUSเค้าผลิตอุปกรณ์และชิ้นส่วนคอมพิวเตอร์อยู่แล้วครับ

ทีนี้ก็สุดแต่ท่านอ่ะครับ ว่าชอบดีไซน์ของแบรนไหน
      ซึ่งแต่ละยี่ห้อและแต่ละรุ่นก็มีข้อดี ข้อด้อยทั้งนั้นแหละครับ
      Asus ประกอบดี ประกันนาน2ปี ราคาไม่แพงมาก
      benQ ราคาไม่แพง specแรง มีแต่คนซื้อครับ เมื่อเทียบกับแบรนอื่น
      Acer สวยมีหลากหลายspec ไม่ว่าจะทำงานทั่วไป กราฟฟิค ยันHighPerformance
      HP สวย วัสดุดี ลำโพงดัง+มีคุณภาพ (ก็ยัดลำโพงของAltec Lansingเข้าไปหนิ) บริการถึงบ้าน ประกันเครื่องหาย ตก ฟ้าลง น้ำหก นาน1ปีอยู่แล้วทุกเครื่อง
      HP Compaq ราคาย่อมเยาว์ คุณภาพ

ส่วนSpecของแต่ละแบรนแล้งแต่เราจะเลือกครับ
      ดีดีก็แพงอยู่แล้วครับ
      แต่ถ้าใช้งานธรรมดาก็ย่อมไม่แพงมากครับ

ส่วนงานกราฟฟิค ใช้การ์ดจอแยกก็ดีครับ
      แต่ไม่ต้องแรงมาก เช่น GF 8400M-GS,9300M-GS หรือถ้าซื้อBenQก็จะได้8600M-GSกันเลยทีเดียว

^^

Comment

ใช้งานแแบบนั้น การ์ดจอธรรมดาก็ โอนะครับ

สามารถ เลื่อนไป เป้น การ์ดขั้น ต่ำ หรือ กลางได้ เผื่ออนาคต ท่านจะหันมาทำพวก 3D

แต่ โปรแกรมที่ท่านบอกมาข้างต้น ใช้ การ์ดจอออนบอร์ดได้ครับ

เน้น CPU กับ RAM ดีกว่า

Comment

ใช้ครับ เน้น CPU กับ RAM มากกว่าครับ
          เพราะผมก็ใช้เหมือนกันครับ ออนบอร์ดก็เล่นได้สบายครับ

Comment

ไม่เกี่ยวนะครับ

ส่วน ASUS ที่เค้าบอกมีภาษีดีกว่า เพราะเป็นผู้ผลิตเมนบอร์ดยักษ์ใหญ่ของโลก ที่ลงมาเล่นตลาด notebook ครับ

และ stock มักจะมากกว่าเจ้าอื่นๆครับ อีกทั้งผลิตชิ้นส่วนบางอย่างเองได้

เน้น CPU RAM และถ้าเป็นไปได้ เอา HDD 7200 rpm ครับ สำหรับรองรับไฟล์ใหญ่ๆ

Comment

On Board เหลือ ๆ ฟันธง!!!!

Comment

Working...
              X