overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 3 of 15 FirstFirst 1234567 ... LastLast
Results 41 to 60 of 294
    OverclockZone Member

ผม E7200 P5Q -E
    แม่งเส็งเคร็งครับ วิ่งที่ 1.67 (คลิกปุ่ม start อืดอย่าง celeron ) นึกไม่ถึงว่าต้องปิด C1E ผมไปฟิกตัวคูณเอาอ่ะครับ บูตมาก็เห็น 2.53 เต็มเลยครับ

OverclockZone Member Z1's Avatar

..........งืมๆ

OverclockZone Member peaksf's Avatar

จาปรับกันทามไมครับ เวลาFull load มันก้อเพิ่มตัวคูณให้เราอัตโนมัตเอง

แสดงว่าไม่ใช่คนใช้ Intel ตัวจิง เห็นหลายคนตอบในกระทู้อื่นฉะฉานดีกันจัง

ลด Ghz ก้อลดการใช่พลังงาน ลดความร้อน ยืดอายุการใช่งาน

ขอเน้นนะ คนที่ชอบเอาค่ามาจาก CPU-Z แล้วบอกว่า CPU เสียนิ ศึกษาหน่อยนะครับ

ขอย้ำนะครับ เวลา Full load มันจะปรับตัวคูณให้เราเอง วิ่งเต็มความเร็วที่ CPU ตัวนั้นมี
    Last edited by peaksf; 25 Aug 2008 at 16:41:24.

Quote Originally Posted by peaksf View Post
    จาปรับกันทามไมครับ เวลาFull load มันก้อเพิ่มตัวคูณให้เราอัตโนมัตเอง
    ขอลอก เพราะคิดเหมือนกัน

OverclockZone Member Jamesnuke's Avatar

Default มือใหม่

ก่อนอื่นขออธิบายครับ 1000 GB.= 1 TB. เป็นเรื่องปกติ HHD. มันจะมองไม่เห็นครบตามจำนวนความจุที่ชื้อมา เช่น HHD. 160 GB. จะมองเเค่ 150 GB. หรือถ้าคิดเป็นเปอร์เซ็นต์จะไม่เต็มร้อย% เห็นแค่ 95% ครับ

OverclockZone Member Deenkung's Avatar

Quote Originally Posted by Jamesnuke View Post
    ก่อนอื่นขออธิบายครับ 1000 GB.= 1 TB. เป็นเรื่องปกติ HHD. มันจะมองไม่เห็นครบตามจำนวนความจุที่ชื้อมา เช่น HHD. 160 GB. จะมองเเค่ 150 GB. หรือถ้าคิดเป็นเปอร์เซ็นต์จะไม่เต็มร้อย% เห็นแค่ 95% ครับ
    นั้นมันเพราะเวลาขาย คิดเป็นเลขฐาน 10 แต่คอมพิวเตอร์คิดเป็นเลขฐาน 2

OverclockZone Member eol's Avatar
    ปากเกร็ด - สวนแตง

จริงๆ ก็คิดอยู่เหมือนกัน ....... ว่าจะวิ่งเต็มไปทำไมตลอดเวลา .......... เปลืองไฟ เหอๆ

ถ้าอยากเห็นวิ่งเต็มๆ ก็ลองใช้ everest run stress ระบบเอาก็ได้ ... CPU วิ่งกันเต็มสูบเลยทีนี้ (ร้อนเกินอาจจะมีเดี้ยงได้อีก 555+)

แต่ก็นะ หลายคนไม่รู้ว่ามันมี speed step .......... ตอนผมซื้อ e4500 ให้เพื่อน ตอนแรกยังงงเลย ... มันมี speed step ด้วยเรอะ วิ่งไม่เต็ม เหอๆ

OverclockZone Member thu29311's Avatar

1TB = 1000 GB ต้อง*1000 แล้ว หาร 1024 จะได้เท่ากับ 976.5 GB ครับ

OverclockZone Member vinai55's Avatar

แย่ละสิ ถ้างั้น 555
    ของผมวิ่งเกินไป เยอะเลย ทำไงละ 3.20 วิ่งไปซะ 3.2333 แต่ไม่นิ่งครับ ประมาณ 3.222-3.333 กลับไปกลับมา

OverclockZone Member Joe_G's Avatar
    เกษตร นวมินทร์ บางกะปิ

MB = P5K / Cpu E6550 / Ram 1G*4 Kington800 / Psu 620w / Gf8800Gt 640m 512b Core

แนะนำทีนะครับ ว่าสมควรจา o/c ยังไง ใช้ขนาดไหน ^^

ผทวิ่งที่ 3.00 เองอ่ะครับ มันได้มากกว่านี้มั๊ย
    Last edited by Joe_G; 17 Sep 2008 at 20:14:45.

OverclockZone Member Hector's Avatar

ถ้าซื้อซีพียูมาแล้วใช้ไม่เต็มประสิทธิภาพ ก็ไม่รู้จะซื้อมาทำไม

cool man จัดมาต้องลองทำดู ขอบคุณหลายๆ

OverclockZone Member ittiphol's Avatar

Quote Originally Posted by Hector View Post
    ถ้าซื้อซีพียูมาแล้วใช้ไม่เต็มประสิทธิภาพ ก็ไม่รู้จะซื้อมาทำไม

เมื่อถึงเวลาก็จะได้ใช้เองละครับ มันเป็นเทคโนโลยีใหม่ตั้งแต่ Notebook แล้วครับ ใช้งานตามจริงครับ

- ประหยัดพลังงาน
    - ความร้อน
    - ยืดอายุการใช้งานครับ

OverclockZone Member zero_za's Avatar

จุ๊กกรู้ มาเอง

OverclockZone Member sorakit1's Avatar

สอนวิธีปิดC1Eทีครับ ใช้M/Bรุ่น P5K-SE/EPU ช่วยผมทีครับ
    E8400 วิ่งแค่2.00GHzเอง อยากให้วิ่งเต็มช่วยทีครับ

OverclockZone Member wasapol's Avatar

C1E ในไบออส มันอยู่ตรงไหนเหรอ

หาไม่เจอ งง

OverclockZone Member apacer555's Avatar

Quote Originally Posted by peaksf View Post

แสดงว่าไม่ใช่คนใช้ Intel ตัวจิง เห็นหลายคนตอบในกระทู้อื่นฉะฉานดีกันจัง

ลด Ghz ก้อลดการใช่พลังงาน ลดความร้อน ยืดอายุการใช่งาน

ขอเน้นนะ คนที่ชอบเอาค่ามาจาก CPU-Z แล้วบอกว่า CPU เสียนิ ศึกษาหน่อยนะครับ

ขอย้ำนะครับ เวลา Full load มันจะปรับตัวคูณให้เราเอง วิ่งเต็มความเร็วที่ CPU ตัวนั้นมี
    เห็นด้วยกับท่าน ที่ปิดก็เอาไว้ลากโชวผลงานกันครับ
    ลากกันเล่นให้มันๆ สนุกๆ แต่แนะนำว่าเวลาใช้งานจริงๆให้กลับมาเปิดใช้แบบเดิมๆดีกว่า...ประหยัดไฟ ยีดอายุการใช้ไงาน
    ลากไปเกือบถึง 4 กิกก็ไม่เห็นจะเร็วกว่าเดิมเท่าไหร่มีแต่ร้อนและเปลืองไฟ ฮิฮิฮิ
    ปรับเดิมๆหมดและปรับบัสขึ้นไปให้เพิ่มสักนิดหน่อยก็พอล่ะ
    ตัวคูณก็ปล่อยให้มันวิ่งขึ้นวิ่งลงตามการใช้งานดีกว่าครับ....

ประหยัดพลังงาน ประหยัดเงิน ลดโลกร้อน ฮิฮิฮิ

C1E อยู่ตรงไหนหรอครับ

แนะนำด้วยเด้อ

C1E อยากรู้ด้วยคนว่ามันอยู่ตรงไหน
    เข้าเป็นแต่หน้าBIOS

OverclockZone Member Posedon's Avatar

notebook ผมก็วิ่งจาก 1.73 GHz มาเป็น 700 MHz กว่าๆ จากการที่ผมศึกษาดูมันเป็นการทำให้ใช้พลังงานไฟฟ้า และทำให้เครื่องร้อนน้อยมากตามการใช้งาน กล่าวคือเปิดโปรแกรมมาก ตัวคูณก็จะเยอะความเร็วและความร้อนก็จะเยอะตาม ผมว่าให้มันเป็นอย่างงี้ดีกว่าน่ะ เหมือนคนที่ปรับตัวไปตามสภาพแวดล้อมอ่ะครับ

ส่วนวิธีการให้ตัวคูณนิ่ง ไปปรับใน Power Options ใน Control Panels ไปปรับตรงหัวข้อ Power schemes เป็น Always on ตัวคูณก็จะนิ่งครับ แต่ตอนนี้ผมใช้ Portable/Laptop ความเร็วก็ขึ้นๆ ลงๆ ตามการใช้งานครับ เป็นการถนอมเครื่องไปในตัว แต่ไม่รู้ว่า PC จะปรับตัวคูณเหมือน Notebook หรือเปล่าน่ะครับ ผมว่าปรับใน Windows ดีกว่าน่ะครับจะเล่นเกมก็ปรับเป็น Always on จะทำงานก็ปรับเป็นตัวอื่นเพื่อลดการใช้ไฟฟ้า ความร้อน ประหยัดเงินลง แถมถนอมเครื่องด้วย ^^

Page 3 of 15 FirstFirst 1234567 ... LastLast

Bookmarks

Bookmarks