Announcement

Collapse
No announcement yet.

CPU ตัวคูณไม่นิ่ง , CPU วิ่งไม่เต็มความเร็ว กด

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

สมควรอย่างยิ่งแล้วที่จะต้องปักหมุด เพราะมีคนไม่รู้อีกเยอะ ที่จริงมันมีมานานแล้วล่ะครับหลายปีพอสมควร เป็น Enhance Intel Speedstep Technology ไว้ลดหรือเพิ่มตัวคูณเวลาใช้งานอัตโนมัติ เช่น Idle ตัวคูณ 6 * 333 ส่วน Fulloard 8 * 333 ทำนองนี้ล่ะครับ มีมาหลายปีแล้วครับ เมื่อก่อนผมใช้ P4 640 ใน P5S800-VM มันก็มี Function EIST กับ C1E อยู่ใน CPU Configuration Mode อยู่แล้วล่ะครับ

แต่ตอนนี้มันเจ๋งกว่านั้นแล้วครับ Mainboard ASUS 6-Engine EPU ถ้าเราปรับที่โปรแกรมเป็น Max Saving Energy มันจะล็อคตัวคูณไว้ที่ 6 * 3333 ตลอดไม่ว่าจะ Fulload หรือ Idle ก็ตาม ลองแล้วก็เอามาเล่าให้ฟัง ที่จริงย่อหน้านี้ไม่เกี่ยวกับประเด็นกระทู้เท่าไหร่

Comment

เคยใช้ p5q-e รู้สึกต้องปิดประมาณ สามอย่าง
      แต่จำไม่ได้ละ ถามท่าน TWK เอาละกันนะ งิงิ

Comment

อ้าว เหรอ 555555555

Comment

Originally posted by tanawat30 View Post
          สมควรอย่างยิ่งแล้วที่จะต้องปักหมุด เพราะมีคนไม่รู้อีกเยอะ ที่จริงมันมีมานานแล้วล่ะครับหลายปีพอสมควร เป็น Enhance Intel Speedstep Technology ไว้ลดหรือเพิ่มตัวคูณเวลาใช้งานอัตโนมัติ เช่น Idle ตัวคูณ 6 * 333 ส่วน Fulloard 8 * 333 ทำนองนี้ล่ะครับ มีมาหลายปีแล้วครับ เมื่อก่อนผมใช้ P4 640 ใน P5S800-VM มันก็มี Function EIST กับ C1E อยู่ใน CPU Configuration Mode อยู่แล้วล่ะครับ

แต่ตอนนี้มันเจ๋งกว่านั้นแล้วครับ Mainboard ASUS 6-Engine EPU ถ้าเราปรับที่โปรแกรมเป็น Max Saving Energy มันจะล็อคตัวคูณไว้ที่ 6 * 3333 ตลอดไม่ว่าจะ Fulload หรือ Idle ก็ตาม ลองแล้วก็เอามาเล่าให้ฟัง ที่จริงย่อหน้านี้ไม่เกี่ยวกับประเด็นกระทู้เท่าไหร่

เจ๋งจริงฮะท่าน 6*3333 ได้เท่าไหร่นะเนี่ย เดี๋ยวขอกดเครื่องคิดเลขก่อน

Comment

Originally posted by absolute_kim View Post
            เจ๋งจริงฮะท่าน 6*3333 ได้เท่าไหร่นะเนี่ย เดี๋ยวขอกดเครื่องคิดเลขก่อน
            แรงไม่เกรงใจเลยอ๊ะ

Comment

19.9GHz - -

Comment

.. พี่ครับ แล้ว HDD ผมซื้อมา 100TB. ทำไม windows มันบอกแค่ 90กว่า TB. อะครับ .. อย่างนี้ร้าน xyz มันโกงป๋มช่ายมะ

ปล. เซ็งจริงๆ .. แรมก็มีปัญหาซื้อมา 400กิก ดันเโชว์แค่ 3กิกหน่อยๆ .. สงสัยต้องเคลมคู่
                อย่างแรงอย่างจุเลยครับ..สุดยอดครับ

Comment

Originally posted by absolute_kim View Post
                  เร็วโลกแตกเลยครับ ลง Windows เสร็จในชั่วพริบตา

Comment

19.9GHZ สงสัยเทส3d mark คะแนน Cpu จะเกินGpu

Comment

ว่ากันไปนั่น

Comment

ผม E7200 P5Q -E
                        แม่งเส็งเคร็งครับ วิ่งที่ 1.67 (คลิกปุ่ม start อืดอย่าง celeron ) นึกไม่ถึงว่าต้องปิด C1E ผมไปฟิกตัวคูณเอาอ่ะครับ บูตมาก็เห็น 2.53 เต็มเลยครับ

Comment

..........งืมๆ

Comment

จาปรับกันทามไมครับ เวลาFull load มันก้อเพิ่มตัวคูณให้เราอัตโนมัตเอง

แสดงว่าไม่ใช่คนใช้ Intel ตัวจิง เห็นหลายคนตอบในกระทู้อื่นฉะฉานดีกันจัง

ลด Ghz ก้อลดการใช่พลังงาน ลดความร้อน ยืดอายุการใช่งาน

ขอเน้นนะ คนที่ชอบเอาค่ามาจาก CPU-Z แล้วบอกว่า CPU เสียนิ ศึกษาหน่อยนะครับ

ขอย้ำนะครับ เวลา Full load มันจะปรับตัวคูณให้เราเอง วิ่งเต็มความเร็วที่ CPU ตัวนั้นมี
                            Last edited by peaksf; 25 Aug 2008, 16:41:24.

Comment

Originally posted by peaksf View Post
                              จาปรับกันทามไมครับ เวลาFull load มันก้อเพิ่มตัวคูณให้เราอัตโนมัตเอง
                              ขอลอก เพราะคิดเหมือนกัน

Comment

มือใหม่

ก่อนอื่นขออธิบายครับ 1000 GB.= 1 TB. เป็นเรื่องปกติ HHD. มันจะมองไม่เห็นครบตามจำนวนความจุที่ชื้อมา เช่น HHD. 160 GB. จะมองเเค่ 150 GB. หรือถ้าคิดเป็นเปอร์เซ็นต์จะไม่เต็มร้อย% เห็นแค่ 95% ครับ

Comment

Working...
                                X