Announcement

Collapse
No announcement yet.

CPU ตัวคูณไม่นิ่ง , CPU วิ่งไม่เต็มความเร็ว กด

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอบคุณที่ให้ความรู้ครับ

Comment

• พอดีผมไม่ค่อยจะรู้เรื่องเลย พอเข้าในไบออสแล้ว งงเลย ไอ้ C1E / EIST / Speedstep / TM2 ที่ พี่ๆ บอกมันอยู่ตรงไหนหรอผมหานานมากก้อไม่เจอ

Comment

• เปลี่ยนยังไง ผม ไม่ค่อย รู้

Comment

• มันก้อดีอยู่แล้วรันแอพไม่หนักวิ่งต่ำๆรันแอพหนักๆวิ่งเต็มประหยัดไฟลดโลกร้อนอายุยืนยาว

Comment

• ขอบคุณน้าาาา

คาสิโนออนไลน์?ในรูปแบบใหม่ล่าสุดจาก ปอยเปต คาสิโน รีสอร์ท ได้ที่นี่https://www.royal-1688.net

Comment

• Originally posted by laners View Post
              แนะนำให้น่ะครับ

เรื่อง CPU วิ่งไม่ตรงความเร็ว อันนี้ อย่าไปชั่งสังเกตุ หรือสงสัยอะไรเลยครับ

ทั้ง M CPU และ D CPU มันก็เป็นเหมือนกัน หมดเป็นระบบชาญฉลาด มีประโยชน์ คือ

1. ประหยัดไฟ
              2. ทำงานตามประสิทธิภาพ ของ โปรแกรมนั้น ๆ
              3. ทำให้แบตหมดช้า
              4. ทำให้ซีพียู ไม่ร้อน เกินความจำเป็นของการประมวณผล
              5. ทำให้อายุการใช้งาน ซีพียู ยาวนานขึ้น
              6. ทำให้ CPU-Z มีคนไปโหลดมาใช้งานเพื่อดูมันมากขึ้น
              7. ทำให้ด๊อกเตอร์ มีเวลาไป พักผ่อน ตากอากาศ หรือ ลาพักร้อนได้ สักระยะหนึ่ง (Transistor)

--------------
              แล้วถ้าไม่มีอะไรจะเกิดขึ้น

1. เปิดเครื่องมา ซีพียู วิ่ง 3.0 Ghz ตลอด ไม่ว่าจะเปิดไว้เฉย ๆ ก็ตาม
              2. ร้อนตลอดเวลา (ทำให้ C ที่อยู่รอบ ๆ ซีพียู บวม เป็นต้น ปัจจุบันเป็นแบบใหม่หมดแล้วปัญหานี้ ได้จบสิ้นไปแล้ว)
              3. เล่นเกมส์ยิงไข ก็วิ่ง 3.0 Ghz ทัั้ง ๆ ที่เกมส์นี้ Pentuim 100 ก็เล่นได้แล้ว (ใช้ความเร็วเริ่มต้นที่ 66 Mhz สูงสุด 333 Mhz เท่านัั้น (3000 Mhz เพื่ออะไร)
              ฯลฯ อื่น ๆ เท่าที่คิดว่า อาจจะเป็น

นักเล่นการ์ดจออาการหนักกว่าอีก พัดลมหมุน 20% ไม่พอใจ ปรับมัน 100%
              มาสมัยนี้อกคงแตกตายเพราะเจนใหม่ idle มันไม่หมุน

Comment

• ของผม base clock มัน 3.2 แต่ core speed มันไปถึง 4.3 4.4 หรือว่าเป็น เทคโนโลยี turbo boost ที่มันได้ถึง 4.6 มันเลยวิ่่งไปเท่านั้นครับ ผมไม่ได้จะปิด แต่สงสัยว่ามันวิ่งเกินกว่า base clock ไม่เป็นไรใช่มั้ยครับ

Comment

• าาาาาาา

Comment

• ตามๆครับ

Comment

• รับทราบครับ

Comment

Working...
                      X