overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 27

Thread: และแล้ววันนี้ก็มาถึง วันที่เครื่องผมหมดประกัน...

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

Default และแล้ววันนี้ก็มาถึง วันที่เครื่องผมหมดประกัน...

Attachment 191200

12/08/2006 เวลาประมาณ2ทุ่ม IT City จัสโก้รัชดา
    แม่: บีเวอร์ เช็คของแล้วนะ ครบ/ใช้ได้ไช่ไหม
    ผม: ครบแล้วครับ เสปก/รุ่นทุกอย่างตรง แรมก็ได้แล้ว แต่ที่ร้านใส่ให้ไม่ได้ ไม่มีเครื่องมือ
    แม่: เอาไปใส่เองก็ได้นี่ แล้วแกะเครื่องไม่หมดประกันนะ
    พนักงาน: ไม่หมดครับ
    แม่: ทำไมเครื่องมันใหญ่จัง นึกว่าจะเล็กกว่านี้ซะอีก
    ผม: ก็ตั้ง14นิ้วแน่ะ ไม่เหมือน11นิ้วเครื่องเก่าหรอกน่า อิๆ
    แม่: ได้เครื่องแล้วก็กลับกันเถอะ

ว่าแล้วผมกับครอบครัวก็หิ้วเจ้าAsus A8Fกลับบ้านกัน
    เสปก Asus A8F
    CPU: Intel T2050 1.6Ghz [Yonah], FSB 533Mhz, L2 Cache 2MB
    RAM: 512MB (+512)
    HDD: 80GB
    VGA: GMA950
    WLAN: 802.11bg
    Bluetooth
    DVD-RW
    14.1" Wide Screen

ราคา 37xxx (โปรโมชั่นFree VAT)

ผ่านมาไม่นาน หลายๆคนบอกว่าผมรีบร้อนซื้อเกินไป ถ้ารออีกไม่นานก็ได้Core2Duoแล้ว (ตอนนั้นยังไม่ออก มีแต่CoreDuo) หรือว่าถ้าซื้อAcer ก็ได้ T2300+VGA X1600แล้ว แต่นี่หล่ะครับ สิ่งที่ผมเลือก ทางเลือกของผม!!

จากวันนั้นถึงวันนี้ ลุยงานมาแล้วมากมาย เรียกได้เลยว่าคุ้มเกินคุ้ม ถึงแม้ว่าจะมีเอาเข้าศูนย์บ้าง แต่ก็ตามสถาพการใช้งานอันหนักหน่วงของผมครับ ที่แน่ๆ ผมไม่เคยเอาเข้าศูนย์เพราะมีปัญหากับอุปกรณ์ภายในพวก Mainboard, VGA, CPU, HDDหรือ DVD-RWเลย
    ที่เอาเข้าศูนย์ไป3ครั้งมันก็เป็นแบบนี้หล่ะ
    ครั้งแรก จอขึ้นDead Pixel ทางร้านเปลี่ยนให้อย่างรวดเร็ว ไปรอแปปเดียวได้เลย เดินฟอร์จูนเดี๋ยวเดียวเอง
    ครั้งที่2 กรอบจอโยก เอาไปทิ้งไว้ไม่กี่คืน ก็โทรมาบอกว่าเรียบร้อยครับ
    ครั้งที่3 กรอบจอโยกรอบ2 (ทำไงได้อ่ะ เอาใส่เป้ปั่นจักรยานไปมหาลัยทุกวัน) คราวนี้ผมต้องรีบใช้เครื่องครับ ระหว่างไปพักที่ต่างจังหวัดใจเต้นตุบๆ จะทันไหมว้าๆๆๆ สุดท้ายเค้าโทรมาครับ เร็วกว่าที่กำหนดไปหลายวันเลย รอดตายแบบไม้ต้องลุ้นเลยครับ

มาวันนี้ ทุกคนคงคิดว่าผมเอาอะไรมาแพร่มให้อ่านกันหว่า..
    ก่อนอื่นผมขอขอบคุณบรรดาสมาชิกและเพื่อนๆในบอร์ดOCZทุกท่าน ตลอดระยะเวลา2ปีมานี้ในบอร์ดโน็ตบุ๊คคึกคักขึ้นมาก นับจากวันแรกๆที่ผมเริ่มเข้ามาเล่นในบอร์ดนี้ มีอะไรเปลี่ยนไปมากมาย ทั้งสมาชิกที่เพิ่มขึ้นอย่างเห็นได้ชัด แสดงให้เห็นว่าโน็ตบุ๊คเริ่มเป็นที่นิยมอย่างมากในหลายๆทาง

สิ่งที่อยากจะบอกในวันนี้ก็คือ เวลาตัดสินใจซื้อไม่ว่าจะเป็นอะไรก็ตาม ให้ดูความต้องการของตนเองเป็นหลักครับ ศึกษาให้ดีว่าสิ่งไหนตรงกับความต้องการและการใช้งานของเรา และดูว่าเราต้องใช้และจำเป็น ณ ขณะนั้นหรือไม่ ไม่จำเป็นว่าต้องรอเพื่อให้ได้เทคโนโลยีล่าสุดเสมอไป ถ้าเพียงแค่คุณ"ต้องใช้" ก็ซื้อมันมาเถอะครับ ทุกวันนี้เทคโนโลยีก้าวเร็วมาก เรียกได้ว่าซื้อมาไม่เท่าไหร่ก็ตกรุ่นแล้ว ขอให้ทุกท่านพอใจกับสิ่งที่มีอยู่ ใช้มันให้เต็มที่ และใช้ให้ดีที่สุดเป็นพอ อย่าลืมนะครับว่า "ของเทพในวันนี้ คือขยะเทคโนโลยีในวันหน้า"

สุดท้ายแต่ไม่ท้ายสุด นี้อยากขอฝากให้พี่น้องผมเพื่อนบอร์ดโน๊ตบุ๊คOCZทุกท่านรักกัน ช่วยเหลือกันตลอดไป หากมีปัญหาบาดหมางกันก็ขอจงให้อภัยกัน อย่าเก็บเรื่องเก่ามาคิดให้ปวดหัว ขอให้มีความสุขความเจริญตลอดไปครับ

ท้ายที่สุดนี้ขอขอบคุณคุณแม่ของผม ที่ซื้อคอมพ์เครื่องนี้ให้ได้ใช้งานกันจนถึงวันนี้ครับ

OverclockZone Member amuro1986's Avatar

ชะตากรรม เดียวกันครับผม

หมดไปนานละ ยังไม่เจอปัญหาอะไร

ปัญหาเดียวตอนนี้คือมันช้า..ไม่ทันใจ

OverclockZone Member Sumomo's Avatar

ใช้อะไรเป็นหลักก็ซื้ออันนั้นแหละครับ ถือว่าคุ้มค่าแล้ว ซื้อก่อนได้ใช้ก่อน(ขืนรอ ก็รอทั้งชาติไม่มีวันได้ใช้)

โดยส่วนตัวถ้าไม่ได้ทำงานเดินทางบ่อยๆ หรือ อยู่หอ ไม่ค่อยคุ้มที่จะซื้อโน๊ทบุคที่มีการ์ดจอแรงๆมาเล่นเพราะไม่ค่อยมีเวลาได้ใช้มากนัก
    (เอาเงินไปส่วนต่างซื้อ เดสทอปแรงดีกว่า)

OverclockZone Member Dark Avenger MX's Avatar

เฮ้ อีก 3 เดือน เครื่องผมก็ครบ 2 ขวบด้วยอ่ะ ฮ่าๆ ทำรีวิว สรุปการใช้งานด้วย รอ แปป

OverclockZone Member titan_psp's Avatar
    titan of MacMafia@G:Unlimited.com

ของผมก็สองขวบสิ้นปีนี้แล้วค้าบบบ^^

OverclockZone Member titan_psp's Avatar
    titan of MacMafia@G:Unlimited.com

ของผมก็สองขวบสิ้นปีนี้แล้วค้าบบบ^^

OverclockZone Member PrIcoN's Avatar

คำคมท่านผมชอบมากเลยอ่ะ เวลาซื้อจะได้ไม่คิดมาก
    เพราะตอนนี้ยังมะทันซื้อเพราะยังหาเครื่องที่ว่า "ใช่" มะได้สักที -*-

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by Beaver_XT View Post

"ของเทพในวันนี้ คือขยะเทคโนโลยีในวันหน้า"
    ข้างบนนี้ เหมือนเป็นบทเรียนที่สอนกันไม่ได้ ทุกคนต้องเรียนรู้ด้วยตนเองทั้งนั้นเลย

อยากบอกเซียนๆว่า เวลามีเด็กใหม่มาขอคำแนะนำ อย่าแนะตามแรงความอยากของตัวเอง

-----

เล่น net ทำ office จะทำ T8xxx, T9xxx ไปทำอะไร?

Quote Originally Posted by Beaver_XT View Post

["ของเทพในวันนี้ คือขยะเทคโนโลยีในวันหน้า"
    ข้างบนนี้ เหมือนเป็นบทเรียนที่สอนกันไม่ได้ ทุกคนต้องเรียนรู้ด้วยตนเองทั้งนั้นเลย

อยากบอกเซียนๆว่า เวลามีเด็กใหม่มาขอคำแนะนำ อย่าแนะตามแรงความอยากของตัวเอง

-----

เล่น net ทำ office จะทำ T8xxx, T9xxx ไปทำอะไร?

OverclockZone Member idirex2000's Avatar

กินใจมากครับ ขอบคุณมากครับสำหรับข้อคิดดีๆ

ยอดเยี่ยมครับ
    ^^

ขอบคุณจริงๆ

OverclockZone Member execute's Avatar

เยี่ยม

Acer 3 ปีไม่มีปัญหาเลยครับ ตอนนี้จอเหลืองแล้ววว....

OverclockZone Member stroumphs's Avatar

ลงท้ายเข้ากับบรรยากาศวันแม่จริงๆครับ ^^

OverclockZone Member PrIcoN's Avatar

เออ ใช่เพราะไปกับแม่ ^^

OverclockZone Member Dark Avenger MX's Avatar

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=259859 มีไรอยากเล่าไปเล่าเรื่องกัน

OverclockZone Member data_db2's Avatar

เก็บไว้ดีๆ ครับน้อง NB ที่พ่อแม่ซื้อให้ มีค่าทางจิตใจ

OverclockZone Member GOLDGEAR74's Avatar

"ของเทพในวันนี้ คือขยะเทคโนโลยีในวันหน้า"
    ชอบประโยคด้านบนจิงๆๆ

OverclockZone Member warcar1345's Avatar

แหม M9V ผมจะครบ3ปี ผมยังชมมันอยุ่ทุกวันเลยนะ เบ๊าเบา เล่น dota ลื๊นลื่น

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks