สวัสดีครับ เข้าเรื่องกันเลยนะครับ

หลังจากได้ตระเวณเก็บข้อมูลจากเวปต่างประเทศ อาทิเช่น บอร์ด Hardforum ๆลๆ

กระผมโชคดีได้เจอตัวอย่างข้อมูลที่ต้องการมากมาย รวมไปถึง Spec ที่เหมือนของผมมาก ๆ เหมือนขนาด 90% เลยครับ Spec ดังนี้ครับ

E6400 Core2 Duo default speed clock @2.13 Ghz OC เป็น @3.0 [@375x8] ใช้ intel stock cooler ใช้ Vcore 1.45v
Ram G.skill F2-6400 CL5 NQ OC เป็น 4-4-4-12 Bus 750 [@375] สัดส่วน CPU : RAM = 1 : 1 พอดีเป๊ะ
บอร์ด P5B ธรรมดา ๆ Bios ver. 809
Power 460 watt Enermax

ผมได้่ลอง clock CPU และ Ram ดูตามที่บอกไปครับ เครื่องรันปกติดี ยังไม่เจออาการ Hang ค้าง จอฟ้าแต่อย่างใด

ส่วนอูณหภูมินั้น รู้สึกแปลก ๆ ครับ บอร์ด P5B มันวัดเพี๊ยนหรือยังไงก็ไม่ทราบ ลองเอาโปรแกรมวัดอูณหภูมิมาวัดดู [หยิบมามั่ว ๆ ไม่รู้จะเอาอะไรมาวัด] ผมใช้ SpeedFan วัดดู CPU อูณหภูมิ 39-40 องศาเองครับ! ผมอยากจะบอกว่าเย็นผิดคาด.... ที่อูณหภูมิห้องประมาณ 30 องศา ตัวเครื่องเปิดเปลือยด้านข้าง [ยังไม่ได้ลองปิดเคส] เมนบอร์ดมันวัดได้ประมาณ 54-55 องศา ผมละงงจริง ๆ ได้ยินมาว่่า P5B ตัวเซนเซอร์มันเป็น Bug ผมก็ไม่รู้ว่ามันจริงเท็จยังไง จากเวปฝรั่งก็เคยพูดว่า ตัววัด Vcore ก็เป็น Bug ด้วย [แต่ ver. 809 มานี้ ไม่เป็นละ ใส่ยังไงก็ยังงั้น] แต่อูณหภูมิยังคงเดิม

จากการลองใช้เครื่อง [และมานั่งพิมพ์จ้ออยู่หน้าคอม ณ ตอนนี้] ยังไม่พบอาการผิดปกติใด ๆ ยังไม่ได้ลองเล่นเกม [ตอนพิมพ์อยู่นี้่ใกล้จะไปธุระแล้ว เย็น ๆ จะกลับมาลองเล่นเกม] เปิดเครื่องเฉย ๆ

ผมอยากจะถามว่า

1. Core2 E6400 อูณหภูมิเท่าไรถึงจะปลอดภัยครับ คือเชื่อเมนบอร์ดไม่ค่อยได้อ่ะครับ แปลก ๆ
2. จาก spec ที่ผม OC ไปนั้น เป็นยังไงบ้างครับ เรียนผู้รู้ช่วยดูให้ผมทีครับ เพราะผมตัวคนเดียวอาจมองข้ามบางสิ่งไป [หลายหัวย่้อมดีกว่าหนึ่งจริงมั้ยครับ ^^ ช่วย ๆ กันหน่อยครับ]