Announcement

Collapse
No announcement yet.

มือใหม่มีปัญหาเรื่องการ install ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มือใหม่มีปัญหาเรื่องการ install ครับ

มี Mac มาตั้งนานแต่ไม่ค่อยได้ใช้ Mac OS ซักเท่าไหร ตอนี้เริ่มหันมาจริงจังกับเจ้า Mac OS มากขึ้น แต่ก็ยัง งง อยู่ เพราะว่ามันไม่เหมือน Windows OS ซะเลย เลยมีคำถามอยู่ว่า

1.ผมโหลดตัว Window Media มาสำหรับ Mac ครับ แต่ว่าพอโหลดมาไอคอนมันมีรูแ กากะบาท ขึ้น ไม่ทราบว่าจะต้องทำไงหรือไปโหลดจากที่ไหนครับ
    2.เวลาเล่น internet เราหาโปรแกรมตัวอื่นมาลงได้ปะคับ เช่นพวก FireFox อะไรพวกนี้อะคับ
    3.ไฟล์หนังที่เป็นพวก .avi .vob จะหาโปรแกรมอะไรมาเปิดได้แล้วหาได้ที่ไหนครับ
    4.Office ของเครื่องพอเปิดไฟล์เดิม ไม่สามารถอ่านภาษาไทยได้ครับ ต้องทำยังไงครับ
    5.HDD ผมลูนึงที่เอามาต่อกับเครื่องมันฟ้องว่าหาไม่เจออะครับ ทั้งๆที่เสียบกับ Window ละก็หาเจอปกตินะครับ มันเป็นอะไรอ่าาา คือมี Ext HDD 2 ลูก หาเจอ 1 ไม่เจอ 1 ครบั

ปัญหาของผมในตอนนี้คงมีเท่านี้หละครับ ถ้ามีเพิ่มเติมจะมารบกวนถามอีกนะครับ ขอบคุณครับ

อย่างแรกคือ ใช้ OSX เวอร์ชันอะไรครับ

1.ใช้โปรแกรม flip4mac ครับ ลงแล้ว...จริง ๆ ลงแค่ VLC ก็สามารถอ่านไฟล์ media ได้แล้ว
    http://www.microsoft.com/mac/products/flip4mac.mspx

2.ถ้าเป็น Firefox ก็ www.mozilla.org

3.ใช้ VLC ที่ www.videolan.org/vlc/

4. office อะไรครับ Office for mac / NEOoffice /openOffice แนะนำว่าให้ลองหา font ที่ใช้กับ documents นั้นมาลงก่อน

5.จากสิ่งที่ถามอย่างแรก....และ Ext HDD ทั้งสองลูก มี partition เป็นแบบไหน

Comment

แล้ว Front ที่ลงสามารถใช้ จาก Office ของ Windows มาลงได้ไหมครับ
      ส่วน HDD ทั้ง 2 ลูก เป็น NTFS ทั้งคู่ครับ ผมลงโปรแกรมให้เขียน NTFS ไปแล้ว แต่ลูกที่หาไม่เจอมันมี Partition เดียวครับ

ขอบคุณหลายๆ ครับ

Comment

Originally posted by esuoh View Post
        แล้ว Front ที่ลงสามารถใช้ จาก Office ของ Windows มาลงได้ไหมครับ
        ส่วน HDD ทั้ง 2 ลูก เป็น NTFS ทั้งคู่ครับ ผมลงโปรแกรมให้เขียน NTFS ไปแล้ว แต่ลูกที่หาไม่เจอมันมี Partition เดียวครับ

ขอบคุณหลายๆ ครับ
        Font ใช่ไหมครับ

ถ้าของวินโดว์ จะเป็น นามสกุล .ttc .ttf ก็เอามาใช้ได้ครับ

แต่ถ้า .fon นี่แมคมันไม่รู้จักครับ

Comment

ลงได้แล้วครับ ขอบคุณมากเลยครับ
          ไม่ทราบว่ามีเวปโหลดโปรแกรม Mac ไหมครับ เพราะว่าผมลองโหลจาก mininova แล้วมันดูดไม่เข้าอะครับ

Comment

4. เลือกใช้ font unicode เพื่อแก้ปัญหาเหล่านี้ได้ครับ

Comment

www.macupdate.com

Comment

Working...
              X