ซื้อHDDมาใหม่แสกนเจอ damage ทำไงดีครับ!!!
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16

Thread: ซื้อHDDมาใหม่แสกนเจอ damage ทำไงดีครับ!!!

OverclockZone Member Tobeten's Avatar

Post ซื้อHDDมาใหม่แสกนเจอ damage ทำไงดีครับ!!!

ตัวนี้เป็น seagate รุ่น st3250310as ซื้อมา 2-3เดือนได้ละ
    ก่อนหน้านี้เคย chkdsk เจอ bad cluster file ไม่แน่ในว่า hardware เสียรึเปล่าก็เลยทนใช้ๆไป

ตอนนี้ใช้ๆอยู่มันก็ไม่เป็นอะไรนะ
    แต่เพื่อนแนะนำว่าให้ลองใช้ hdd sentinel ดู ปรากฎว่า
    มี 3 bad sector !!! health เหลือ 95%

พอลอง scan ด้วย HD tune เซ็งสุดๆเจอ 3 damage

ก็เลยอยากถามพี่ๆดังนี้ครับ
    1.เสียแบบนี้ถือว่าหนักไหมครับ
    2.ซ่อมด้วยตัวเองได้รึเปล่า หรือว่าต้องเคลมอย่างเดียวถึงจะหาย
    3.เคลมตัวใหม่ได้รึเปล่าครับ(ประกัน DCOM)
    4.ทำไม windows chkdsk ถึงไม่ report อ่ะครับ คือว่ามันscan เสร็จก็ไม่เห็นมีอะไรขึ้นมาเลย

ปล.hdd อีกลูกก็หนักใช่เล่นเหมือนกัน เมื่อวานboot ไม่เจอมีเสียงดังออกมาด้วย
    แต่พอถอดออกจากcaseมาดู bootเจอเฉยเลย อาการก็หายหมด
    รูป รูป

OverclockZone Member Tobeten's Avatar

เอาอีกลูกมาให้ดูตัวนี้อายุปีกว่าได้แล้ว bad sector เยอะน่ากลัวมากๆ 65535
    รูป รูป

OverclockZone Member Toffeecheese's Avatar
    C:\Earth\Asia\Thailand\Chiangmai

มันจะซวยตรงที่ประกันน่ะครับ - -"

OverclockZone Member pigkapu1's Avatar

ผมเคยใช้ตัวนี้ SPINRITE ลองไปหาดูนะครับ

OverclockZone Member zeusgod's Avatar

เสียดายข้อมูลจิครับ

แล้วตกลงทั้ง 2 ตัวนี้มันเคลมได้ไหมครับ

OverclockZone Member PopRedRiver's Avatar

ที่อื่นยังพอคุยได้ แต่ไอ นี่มันคุยยาก - -

คือว่าประเด็นที่ผมจะถามจริงๆคือ ไอ้ที่ผมเอามาให้ดูเนี่ย

มันอยู่ในข่ายของข้อกำหนด ที่จะเคลมได้รึเปล่าครับ

เพราะว่าผมไม่เคยเคลม HDD

OverclockZone Member Dracula's Avatar
    เพลิงไม้เก่าๆแห่งหนึ่ง

Quote Originally Posted by Tobeten View Post
    คือว่าประเด็นที่ผมจะถามจริงๆคือ ไอ้ที่ผมเอามาให้ดูเนี่ย

มันอยู่ในข่ายของข้อกำหนด ที่จะเคลมได้รึเปล่าครับ

เพราะว่าผมไม่เคยเคลม HDD
    มีแบดเคลมได้คับ Dcom ไม่กี่วันนี้ผมอ่านในนี้เค้าว่า Dcom เริ่มดีขึ้นแล้วนะ แต่ไม่รู้ว่ายังไงนะ เพราะไม่เคยเคลม

OverclockZone Member biologypanda's Avatar
    OvErClocKzONe & MUT

สาธุ!!! Dcom ดีขึ้น อิอิ HDD สองลูกผม Dcom

OverclockZone Member tanawat30's Avatar
    ไม่มีที่อยู่เป็นหลักแหล่ง

เคลมได้ครับ HDD ของผมทุกตัวช่วงหลัง ๆ มานี่ก็ Synnex ตลอดครับ

OverclockZone Member bs*wz's Avatar

เครม ได้คับ

งงงงงงงงงงงงงง?????

hdd ตัวเล็กไหง hd tune scanแล้วไม่มีอะไรเลย ทำไม hd sentinelมันฟ้อง bad sector ตั้ง 65535ล่ะ

แล้วจะเชื่ออันไหนดีครับพี่น้อง

ปล.ถ้า DCOM ดีขึ้นก็ สาธุ ด้วยครับ
    รูป รูป

OverclockZone Member tanawat30's Avatar
    ไม่มีที่อยู่เป็นหลักแหล่ง

มันไม่เกี่ยวกับขนาด HDD นี่ครับ ถ้ามันจะเสียก็คือเสีย ผมเคยเอา HDD 4.3 GB ไปเคลมเมื่อ 9 ปีที่แล้ว มี BAD ตอนท้ายเหมือนกัน ตอนใช้ Dos ของ Windows 95 Foirmat มันฟ้อง

แต่ในเบื้องต้น ลองใช้โปรแกรม DiskWizzard ของ Seagate ทำ Zero Full Drive ดูก่อน แล้ว Format ใหม่อีกรอบ หรือไม่ถ้าไม่อยากเสียเวลาก็เคลมไปเลยดีกว่าครับ ผมเอาใจช่วยเหมือนกัน เพราะผมเอา Seagate 4.3 GB ไปเคลม รอ 3 เดือนกว่าจะได้ แต่ผมใช้วิธีขายให้ร้านแล้วเอา Seagate 10.2 GB มาแทนก็รอดตัวไป

OverclockZone Member pocba's Avatar

ผมเอา HD 80 G ไปเคลมที่ Dcom 4วันได้ แต่ไม่ได้ของใหม่นะครับ เป็นของเก่าที่เขาซ่อมมาครับ
    ไม่เห็นยุ่งยากเลยครับ

เหอเหอ ซื้อมาคนละทีกัน

ตัว 250 ประกัน DCOM
    ตัว 80 ประกัน synnex

ตอนนี้ต้องมานั่งคิดว่า จะเคลมตัวไหนก่อนดี

Bookmarks

Bookmarks